ผู้เขียน หัวข้อ: คัยเคยเปลี่ยน อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ บ้างคับ  (อ่าน 3975 ครั้ง)

ออฟไลน์ e_tapop

• *
  • Popular Vote : 9
คือ ของผมมันหมดอายุแล้วอะคับ ขับๆ อยู่ไฟเครื่องมันโชว์ หลายครั้งแระ รำคาญ เลยอยากจะเปลี่ยน มีที่แนะนำมั้ยคับ จะเปลี่ยน 2 ตัวเลยคับ ตรงเฮดเดอร์ กับ ตรงท่อไอเสียอะคับ แล้วมีคัยพอจะรู้ราคาบ้างคับ เห็นเค้าว่าแพง เปลี่ยนที่ไหนหรือซื้อที่ไหนได้บ้างคับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยคับ มือใหม่คับ ได้รถมาต้องมาแก้อาการจุกจิกหลายอย่าง

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
Re: คัยเคยเปลี่ยน อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:44:58 AM »
มี 2 ตัวครับ ก่อน cat (Bank 1) และ หลัง Cat (Bank 2) ลองไปเสียบ OBD ก่อนครับ ช่างเคยบอกว่าส่วนใหญ่เสียที่ Bank 1
เบิกศูนย์ ตัวละ 12000 ครับ ผมใช้วิธีสั่งจาก Internet รวามค่าส่งแล้ว 5000 กว่าๆ เลยแนะนำว่า
1 ไปเสียบก่อน จะได้รู้ว่า bank ไหนเสีย เพราะ Check engine ขึ้น ไม่ได้เป็นที่ O2 sensor อย่างเดียว
2 ถ้า O2 เสีย ถอดออกมา จด part no. มา ของผมเป็น Denso no.9112xxx จำไม่ได้แล้ว
3 ไปหาใน net เลยครับ เพียบ จ่ายตังค์ ของมาไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ
4 ผม Check engine ติดๆดับๆ มาเป็นเดือน พอเปลี่ยนแล้ว วิ่งดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ mtb96

• *
  • Popular Vote : 0
Re: คัยเคยเปลี่ยน อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:50:58 AM »
มี 2 ตัวครับ ก่อน cat (Bank 1) และ หลัง Cat (Bank 2) ลองไปเสียบ OBD ก่อนครับ ช่างเคยบอกว่าส่วนใหญ่เสียที่ Bank 1
เบิกศูนย์ ตัวละ 12000 ครับ ผมใช้วิธีสั่งจาก Internet รวามค่าส่งแล้ว 5000 กว่าๆ เลยแนะนำว่า
1 ไปเสียบก่อน จะได้รู้ว่า bank ไหนเสีย เพราะ Check engine ขึ้น ไม่ได้เป็นที่ O2 sensor อย่างเดียว
2 ถ้า O2 เสีย ถอดออกมา จด part no. มา ของผมเป็น Denso no.9112xxx จำไม่ได้แล้ว
3 ไปหาใน net เลยครับ เพียบ จ่ายตังค์ ของมาไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ
4 ผม Check engine ติดๆดับๆ มาเป็นเดือน พอเปลี่ยนแล้ว วิ่งดีขึ้นเยอะครับ

เช็ค OBD ที่ไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:24:12 AM »
ตามศูนหรืออู่ได้่เลยครับ  emo65o
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:30:28 AM »
ไปเสียบดูมาแล้วคับ เป็นที่ตัว ตรงเฮดเดอร์อะคับ คือตัวที่1 ใช่ป่าว แล้วสั่งจากเวปไหนได้มั้งอะคับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:27:24 AM »
 mush21

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:19:00 PM »
http://www.oxygensensors.com/

ผมซื้อจากที่นี่ครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 03:29:53 PM »
ขอบคุณมากคับพี่ ไว้ผมจะลองสั่งดูคับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 07:51:55 PM »
จริงๆ ลองถอดไปเที่ยบ วรจักรดูก่อนดีมั๊ยครับ ? อาจจะไม่จำเป็นต้องสั่งจากเวปนอกก็ได้ และราคาเผลอๆถูกกว่าสั่งเองด้วย
เพราะถ้าเป็นเดนโซ่ พวกโตโยต้าก็ใช้เหมือนๆกันครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:41:46 AM »
จริงๆ ลองถอดไปเที่ยบ วรจักรดูก่อนดีมั๊ยครับ ? อาจจะไม่จำเป็นต้องสั่งจากเวปนอกก็ได้ และราคาเผลอๆถูกกว่าสั่งเองด้วย
เพราะถ้าเป็นเดนโซ่ พวกโตโยต้าก็ใช้เหมือนๆกันครับ

ขอบคุณมากคับพี่ ไว้จะลองดู แต่ถ้าหาไม่ได้คงต้องสั่งอะคับ เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้ด้วย (มือใหม่คับ อิอิ) พี่ๆ ใจดีกันทุกคนเลย

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:21:32 AM »

น่าลองครับ
ตอนผมหาเนี่ย ถ้าไม่เอาตรงรุ่นเป๊ะๆ เป็นของยี้ห้ออื่น ถูกกว่านี้อีกครับ แต่ไม่มี Plug มาให้ ต้องต่อเอง
ผมกลัวค่ามันจะเพี้ยน เพราะ การต่อสาย Sensor Impedance มันจะเปลี่ยครับ เลยไม่ได้ลอง

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:15:31 PM »
ขอบคุณมากคับ พี่ mush23