ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆน้องๆเคยเห็นลูกสูบแตกสภาพนี้มั๊ยครับ  (อ่าน 18484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: พี่ๆน้องๆเคยเห็นลูกสูบแตกสภาพนี้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:27:48 PM »
mush37บ้านนี้ใครไปก็สยองครับ ผมยังเคยแตกตอนขากลับดื่มแล้วชอบติดบู๊ช เหมือนมันหรอกให้ไปกินไปดื่มพอได้ที่แล้วติดบู๊ช สั่งของมันต่อ mush22

เหรอจ๊าาาาาาาา
เป็นครั้งแรกที่ผมได้เห็นอาการ ปร๊อดดดด ปุฟฟฟฟ   mush18  แตก ๆ ๆ ๆ ๆ ต่อหน้าต่อตาเลย

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: พี่ๆน้องๆเคยเห็นลูกสูบแตกสภาพนี้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:38:24 PM »
เหรอจ๊าาาาาาาา
เป็นครั้งแรกที่ผมได้เห็นอาการ ปร๊อดดดด ปุฟฟฟฟ   mush18  แตก ๆ ๆ ๆ ๆ ต่อหน้าต่อตาเลย
เจอแมวพายุไล่ตูดมา เหลือสามลูกสู้ยิบตา และแล้วก็เข้าวัดตามระเบียบ  mush26.
เอาใจช่วยนะครับ.  mush23

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 02:12:01 PM »
ของผมมีแต่boostกับwater temp

boostนี่ยาสามัญประจำบ้านรถเทอร์โบอยู่ละครับ มาเกินมาขาดมาเร็วมาช้ามาเต็มไม่เต็ม ดูเกจ์เดียวรู้เรื่อง diagnoseได้หลายอาการครับ
water temp รถเก่าๆอย่าง GC มีไว้ก็ดีครับ แต่ไม่มีก็ได้นะครับ แต่กันไว้ก่อน ขับประจำวันอะไรมันจะเสียมันก็เสียซะอย่างนั้น จู่ๆท่อน้ำแตก หม้อน้ำปริ ปั๊มน้ำตาย นั่งอยู่ในรถไม่รู้หรอกครับ กว่าเข็มติดรถมันจะเตือนเครื่องก็ฝาโก่งไปเรียบร้อย ก็ยาวเลยครับตอนนั้น 

ส่วนตัวอื่นๆขอแนะนำอย่างนี้ ถ้าเดินทางไกลบ่อยแล้วอัดยาวๆหือชอบลงสนาม มีoil tempไว้ก็ดี ถ้ายังใส่ออยคูลเลอร์ด้วย มีoil pressไว้ก็ดี ถ้าจูนหนักแต่ไม่ได้เปลี่ยนปั๊มติ้กไว้ มีfuel pressไว้ก็ดี ถ้ารถจูนหนักโมทุกเม็ดจริงๆ มีexhaust tempไว้ก็ดี เพราะถ้าส่วนผสมผิดหรือcomponentอะไรมีปัญหาexhaust tempจะฟ้องก่อนเครื่องเครื่องจะสิ้นใจครับ ถ้าไม่ได้ทำไอที่ว่าข้างบน ไม่ต้องติดก็ได้ครับ หรือทำ แล้วไม่ติดก็ยังได้ มีไว้อุ่นใจก็เท่านั้นครับ

โชคดีครับ

ออฟไลน์ March_wrx

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 04:50:16 PM »
ของผมมีแต่boostกับwater temp

boostนี่ยาสามัญประจำบ้านรถเทอร์โบอยู่ละครับ มาเกินมาขาดมาเร็วมาช้ามาเต็มไม่เต็ม ดูเกจ์เดียวรู้เรื่อง diagnoseได้หลายอาการครับ
water temp รถเก่าๆอย่าง GC มีไว้ก็ดีครับ แต่ไม่มีก็ได้นะครับ แต่กันไว้ก่อน ขับประจำวันอะไรมันจะเสียมันก็เสียซะอย่างนั้น จู่ๆท่อน้ำแตก หม้อน้ำปริ ปั๊มน้ำตาย นั่งอยู่ในรถไม่รู้หรอกครับ กว่าเข็มติดรถมันจะเตือนเครื่องก็ฝาโก่งไปเรียบร้อย ก็ยาวเลยครับตอนนั้น 

ส่วนตัวอื่นๆขอแนะนำอย่างนี้ ถ้าเดินทางไกลบ่อยแล้วอัดยาวๆหือชอบลงสนาม มีoil tempไว้ก็ดี ถ้ายังใส่ออยคูลเลอร์ด้วย มีoil pressไว้ก็ดี ถ้าจูนหนักแต่ไม่ได้เปลี่ยนปั๊มติ้กไว้ มีfuel pressไว้ก็ดี ถ้ารถจูนหนักโมทุกเม็ดจริงๆ มีexhaust tempไว้ก็ดี เพราะถ้าส่วนผสมผิดหรือcomponentอะไรมีปัญหาexhaust tempจะฟ้องก่อนเครื่องเครื่องจะสิ้นใจครับ ถ้าไม่ได้ทำไอที่ว่าข้างบน ไม่ต้องติดก็ได้ครับ หรือทำ แล้วไม่ติดก็ยังได้ มีไว้อุ่นใจก็เท่านั้นครับ

โชคดีครับ

สรุปแล้วตัววัดความร้อนหม้อน้ำที่อยู่ที่หน้าปัทม์รถ เชื่อถือไม่ค่อยได้เหรอครับ จะได้หามาติดเพิ่มอีกซักตัว เพราะโดยส่วนตัวเห็นว่ามันติดมาจากโรงงานมันก้อเลยน่าจะเชื่อถือได้อ่ะคับ  mush37
เดิมๆ แอร์เย็น เพลงเพราะ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 05:32:35 PM »
สรุปแล้วตัววัดความร้อนหม้อน้ำที่อยู่ที่หน้าปัทม์รถ เชื่อถือไม่ค่อยได้เหรอครับ จะได้หามาติดเพิ่มอีกซักตัว เพราะโดยส่วนตัวเห็นว่ามันติดมาจากโรงงานมันก้อเลยน่าจะเชื่อถือได้อ่ะคับ  mush37

จะบอกว่าเชื่อไม่ได้ก็ไม่ไช่ แต่ด้วยความที่อยุ่ในหน้าปัทม์มันก็เลยไม่ค่อยเตะตา กว่าจะรู้สึกตัวมันก็ฟาดเกือบสุดแล้วซึ่งไม่น่าจะทันการ mush27
เคยเทียบดูแล้วกว่าเข็มหน้าปัทม์เนี่ยจะขยับจากจุดปรกติเนี่ย ก็ต้องเกิน110C.ของเกจ์Defiไปแล้ว แต่ด้วยจุดฟังเซนเซอร์ของหน้าปัด กับของ Defi(ที่นิยมปักกันไว้บนท่อน้ำตัวบน)อยู่คนละจุดกัน ก็ทำให้การแสดงค่าอุณภูมิต่างกันได้ อย่างรถผมกว่าพัดลมไฟฟ้าจะทำงานเกจ์Defi ชี้ที่105C. mush37 แต่เข็มความร้อนหน้าปัดยังคงชี้อยู่ในจุดปรกติ mush21
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 05:46:51 PM »
ตอนนี้ไม่มีเกจ์อะไรเลยครับ กล่องเดิม ทุกอย่างเดิมๆหมด ทำแบบขับใช้งานทุกวันได้อ่ะครับพอขับสนุก อึดๆหน่อย น้ำมันเครื่องก้อเพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึงอาทิตย์เกรด 10w60 เติมเบนซิล 95 อย่างเดียวครับ กะว่าซ่อมเสร็จจะไปหาเกจ์มาติดซัก 3 ตัวคือ oil temp,oil press,fuel press ไม่ทราบว่า3ตัวนี้พอมั๊ยครับ และยี่ห้ออื่นนอกจาก defi ที่คุณภาพ ok แนะนำยี่ห้อไหนอีกบ้างครับ และถ้าผมจะหากล่องมาใส่แนะนำยี่ห้อไหนดีครับ pm มาก้อได้นะครับ
ขอบคุณครับ
 mush23

เกจ์ที่ควรติดก็ประมาณนี้ครับ Boost, Water Temp และ Oil Temp ถ้าเป็นรถที่ทำมามากๆหน่อยก็อาจจะติดบางตัวเพิ่ม เช่น Oil Press และ Fuel Press ส่วนกล่องถ้ารถไม่ได้ทำอะไรก็ใช้กล่องเดิมนั่นแหล่ะครับแต่ถ้าอยากจะซนเพิ่มเติมก็อาจจะเป็น Power FC, F-Con IS ก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 06:20:08 PM »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ  emo64o

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:49:17 PM »
อย่าไปเครียดครับ ผมได้รถมา 3อาทิตย์ ก็ลูบสูบแตกเหมือนกัน
ตอนซื้อมา เค้าทำเป็น เกียร์4.4 คอขาว(น่าจะเดิม) บูสต์ไว้ 1.2 จะไปเหลือเรอะ 555

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:57:47 PM »
จิงๆอยากจะแนะนำว่า Fuel Press และฺ Boost สำคัญที่สุด สำหรับรถเทอร์โบ เพราะถ้าท่านมี Fuel Press ติดตั้งอยู่ ลูกสูบอาจจะไม่แตกหนักขนาดนี้ เพราะ Fuel Press จะฟ้องเราล่วงหน้าว่าแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงตก เราก้อยกเท้า ลดความเร็ว ดูวัด Boost ไม่ให้ขึ้น boost ติด เครื่องก้ออาจจะชำรุดน้อยกว่านี้
Glad to drive it. Subaru

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:00:48 PM »
อย่าไปเครียดครับ ผมได้รถมา 3อาทิตย์ ก็ลูบสูบแตกเหมือนกัน
ตอนซื้อมา เค้าทำเป็น เกียร์4.4 คอขาว(น่าจะเดิม) บูสต์ไว้ 1.2 จะไปเหลือเรอะ 555
mush26 mush26 mush26

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:05:08 PM »
จิงๆอยากจะแนะนำว่า Fuel Press และฺ Boost สำคัญที่สุด สำหรับรถเทอร์โบ เพราะถ้าท่านมี Fuel Press ติดตั้งอยู่ ลูกสูบอาจจะไม่แตกหนักขนาดนี้ เพราะ Fuel Press จะฟ้องเราล่วงหน้าว่าแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงตก เราก้อยกเท้า ลดความเร็ว ดูวัด Boost ไม่ให้ขึ้น boost ติด เครื่องก้ออาจจะชำรุดน้อยกว่านี้

กะว่าเดี๋ยวกซ่อมเสร็จจะคงต้องหาเกจ์มาติดแล้วอ่ะคับ แต่เช็คราคา defi แล้วมัน.... mush30

ลืมบอกไปครับที่รถมีเกจวัดบูสต์ครับ ตอนแตกก้อไม่ติดบูสต์อ่ะครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:09:37 PM »

เห็นด้วยกับพี่พูครับ Fuel Press จะเป็น Early Warning เลยครับ ถ้าระบบน้ำมันมีปัญหา เรียกได้ว่าฟ้องก่อนกันเลยทีเดียว เพราะปัญหาหลักของสูบแตกคือน้ำมันมาไม่พอ ทำให้ลูกสูบร้อนครับ

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 10:36:42 AM »
สรุป ติดมันทุกตัว จบ  mush21

ออฟไลน์ Mix565

• AMP MotorSport
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 04:51:35 PM »
เจอแมวพายุไล่ตูดมา เหลือสามลูกสู้ยิบตา และแล้วก็เข้าวัดตามระเบียบ  mush26.
เอาใจช่วยนะครับ.  mush23

เสร็จแล้ว  รอท่านพี่ E-8  มาเจิม  ครับ จะปุ้งปั้ง  สักรอบ 55  mush21

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 06:14:51 PM »
เสร็จแล้ว  รอท่านพี่ E-8  มาเจิม  ครับ จะปุ้งปั้ง  สักรอบ 55  mush21
ไอ้ลิงมันเปรี้ยวจริงๆ แต่บังเอิญคะนองบูรพาของพี่มันถูกย้ายไปประจำการที่ระยองเพื่อหนีน้ำซะแล้ว
ตอนนี้เจิมกับขยะบางประกงไปก่อนนะน้องชาย mush17