ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าตอนนี้มีใครใช้รถเต่า หรือยังใช้อยู่บ้างครับ  (อ่าน 22168 ครั้ง)

ออฟไลน์ ne1812

• *
  • Popular Vote : 1
แชร์ประสบการ์ณรถเต่า ครับ
subaru & vw old beetle

ออฟไลน์ x

• ++ โตขึ้นป๋มจะเป็น Porsche!!! ++
  • *
  • Popular Vote : 0
ใช้อยู่ครับ  emo64o
[img]h

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
อยากทราบเรื่องไรละครับ
เป็นรถคันแรกของผมเลยปัจจุบันยังใช้อยู่ปี1968 ท้ายเตารีดเดิมๆครับ

• *
สอบถาม เวลาขับรถเต่าให้ฟิลลิ่งยังไงบ้างครับ

• *
ช้าแต่ชัว หากทำจบแล้วนะครับ
รถมัน40-50แล้วทุกวันี้ก็ยังอมตะ
เครื่องbasicมากดูแค่สายพานกับนำ้มันเครื่องเท่านั้น
ปรับจูนเองก็ได้ของแต่งรวมถึงอะไหล่เพียบ
แต่เจ้าของต้องmaintananceเองได้บ้าง
อย่างน้อยตั้งสายพาย,เปลี่ยนหัวเทียนได้ครับ
อีกอย่างรถเมื่อ40-50ปีขับได้120km/hrs จนถึงวันนี้ก็เก่งแล้วครับ

ออฟไลน์ x

• ++ โตขึ้นป๋มจะเป็น Porsche!!! ++
  • *
รถเต่าถ้าดูแลดีๆ แล้วทนทานมากครับ เครื่องระบายความร้อนด้วยอากาศ ระบบไฟก็ไม่มีอะไรมาก ดูแลยากกว่า Honda Wave แค่หน่อยเดียว  emo64o

แต่ก็ต้องอาศัยการบำรุงรักษามากกว่ารถใหม่ๆ ไม่ใช่เพราะรถมันไม่ดี แต่เพราะเทคโนโลยีในยุคนั้นมันต้องอาศัยการบำรุงรักษาอย่างต่อเนื่อง ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องพื้นๆ เช่น ตั้งวาล์ว ตั้งไฟ เช็คหน้าทองขาวในจานจ่าย ล้าง/จูนคาร์บู เป็นต้น

ถ้าขับโดยไม่ใส่ใจเรื่องพวกนี้เลย เครื่องมันก็เดินไม่ดีเป็นธรรมดาครับ เป็นที่มาของคำว่ารถเก่ามันจุกจิก ทั้งที่จริงๆ แล้วมันเกิดจากการที่เจ้าของรถไม่เข้าใจการใช้รถเก่ามากกว่า

ส่วนการขับขี่ รถเต่าเดิมๆ นุ่มนวลใช้ได้เลยครับ เข้าโค้งหนึบ ความรู้สึกผมเข้าโค้งมั่นใจกว่ารถใหม่ๆ บางรุ่นเสียอีก แต่ทางตรงอาจหวิวๆ หน่อย เพราะพวงมาลัยเป็นระบบกระปุก มีระยะฟรีค่อนข้างมาก ไม่ตึงมือเหมือนรถใหม่ๆ ที่ใช้แร็คแอนด์พีเนียน

ถ้าปรับปรุงช่วงล่างนิดหน่อย เช่น เปลี่ยนโช้ค โหลดเตี้ย ใส่กันโคลง และช่วงล่างสมบูรณ์ๆ ความเร็วระดับ 150-160 ขับได้สบายๆ ไม่เครียด เรียกว่าขับเดินทางที่ความเร็วนี้ได้เลย (ไม่ใช่เครื่องสแตนดาร์ดนะครับ) แต่ถ้าเกิน 160 ไปแล้วก็หวิวๆ ตามสไตล์รถเล็กหนักไม่ถึงตันครับ เคยขับไปถึง 200 กว่าๆ (คำนวณจากโปรแกรม เพราะเกจ์วัดไม่พอ) มันก็วิ่งได้ไม่เครียดมาก แต่ก็เสียวๆ อยู่ครับ

เครื่องเดิมๆ ถ้าสมบูรณ์ประหยัดน้ำมันใช้ได้ครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเครื่อง ก็วางเครื่องซูบารุได้ ปัจจุบันนี้แก้ปัญหาต่างๆ จากการวางได้หมดแล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน รถผมก็วางเครื่อง ติดแก๊ส LPG หัวฉีด ใช้งานทุกวันสบายๆ ครับ

ถ้าอยากศึกษาเรื่องวางเครื่อง ลองเข้าไปดูที่ http://www.modernbug.com/forum/index.php?board=25.0 เป็นห้องรวมรถเต่าทำแรง แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะครับถึงจะดูได้  emo64o

รถผมเองวางเครื่อง Ej20 คอขาว ตัว 260 ม้า ติดแก๊ส Lpg หัวฉีด ขับดีใช้ได้ครับ อัตราเร่งดีสไตล์รถเบา ความเร็วปลายคำนวณจากโปรแกรมได้ 213 ไม่เร็วเท่าไหร่ แต่กับรถเต่าก็เพียงพอแล้วครับ รถเล็กๆ เน้นอัตราเร่งสนุกๆ ดีกว่า

ส่วนช่วงล่างก็ปรับปรุงไปพอสมควร นี่ Project ล่าสุดรถผมครับ ทำเองที่บ้านอยู่ 2 ปี ตอนนี่้พึ่งเสร็จ ถ้าสนใจก็ลองเข้าไปดูตามเวบที่บอกนะครับ  emo65o

emo64o emo64o emo64o
[img]h

ออฟไลน์ x

• *
ยินดีที่ได้รู้จักคุณ "ลังสาด" นะครับ ไม่ทราบมาก่อนเลยว่าที่เวบนี้มีคนเล่นรถเต่าอยู่ด้วย

emo65o
[img]h

• *
ยินดีที่ได้รู้จักคุณ "ลังสาด" นะครับ ไม่ทราบมาก่อนเลยว่าที่เวบนี้มีคนเล่นรถเต่าอยู่ด้วย

ยินดีครับ

• *
รถเต่าถ้าดูแลดีๆ แล้วทนทานมากครับ เครื่องระบายความร้อนด้วยอากาศ ระบบไฟก็ไม่มีอะไรมาก ดูแลยากกว่า Honda Wave แค่หน่อยเดียว  emo64o

แต่ก็ต้องอาศัยการบำรุงรักษามากกว่ารถใหม่ๆ ไม่ใช่เพราะรถมันไม่ดี แต่เพราะเทคโนโลยีในยุคนั้นมันต้องอาศัยการบำรุงรักษาอย่างต่อเนื่อง ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องพื้นๆ เช่น ตั้งวาล์ว ตั้งไฟ เช็คหน้าทองขาวในจานจ่าย ล้าง/จูนคาร์บู เป็นต้น

ถ้าขับโดยไม่ใส่ใจเรื่องพวกนี้เลย เครื่องมันก็เดินไม่ดีเป็นธรรมดาครับ เป็นที่มาของคำว่ารถเก่ามันจุกจิก ทั้งที่จริงๆ แล้วมันเกิดจากการที่เจ้าของรถไม่เข้าใจการใช้รถเก่ามากกว่า

ส่วนการขับขี่ รถเต่าเดิมๆ นุ่มนวลใช้ได้เลยครับ เข้าโค้งหนึบ ความรู้สึกผมเข้าโค้งมั่นใจกว่ารถใหม่ๆ บางรุ่นเสียอีก แต่ทางตรงอาจหวิวๆ หน่อย เพราะพวงมาลัยเป็นระบบกระปุก มีระยะฟรีค่อนข้างมาก ไม่ตึงมือเหมือนรถใหม่ๆ ที่ใช้แร็คแอนด์พีเนียน

ถ้าปรับปรุงช่วงล่างนิดหน่อย เช่น เปลี่ยนโช้ค โหลดเตี้ย ใส่กันโคลง และช่วงล่างสมบูรณ์ๆ ความเร็วระดับ 150-160 ขับได้สบายๆ ไม่เครียด เรียกว่าขับเดินทางที่ความเร็วนี้ได้เลย (ไม่ใช่เครื่องสแตนดาร์ดนะครับ) แต่ถ้าเกิน 160 ไปแล้วก็หวิวๆ ตามสไตล์รถเล็กหนักไม่ถึงตันครับ เคยขับไปถึง 200 กว่าๆ (คำนวณจากโปรแกรม เพราะเกจ์วัดไม่พอ) มันก็วิ่งได้ไม่เครียดมาก แต่ก็เสียวๆ อยู่ครับ

เครื่องเดิมๆ ถ้าสมบูรณ์ประหยัดน้ำมันใช้ได้ครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเครื่อง ก็วางเครื่องซูบารุได้ ปัจจุบันนี้แก้ปัญหาต่างๆ จากการวางได้หมดแล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน รถผมก็วางเครื่อง ติดแก๊ส LPG หัวฉีด ใช้งานทุกวันสบายๆ ครับ

ถ้าอยากศึกษาเรื่องวางเครื่อง ลองเข้าไปดูที่ http://www.modernbug.com/forum/index.php?board=25.0 เป็นห้องรวมรถเต่าทำแรง แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะครับถึงจะดูได้  emo64o

รถผมเองวางเครื่อง Ej20 คอขาว ตัว 260 ม้า ติดแก๊ส Lpg หัวฉีด ขับดีใช้ได้ครับ อัตราเร่งดีสไตล์รถเบา ความเร็วปลายคำนวณจากโปรแกรมได้ 213 ไม่เร็วเท่าไหร่ แต่กับรถเต่าก็เพียงพอแล้วครับ รถเล็กๆ เน้นอัตราเร่งสนุกๆ ดีกว่า

ส่วนช่วงล่างก็ปรับปรุงไปพอสมควร นี่ Project ล่าสุดรถผมครับ ทำเองที่บ้านอยู่ 2 ปี ตอนนี่้พึ่งเสร็จ ถ้าสนใจก็ลองเข้าไปดูตามเวบที่บอกนะครับ  emo65o

emo64o emo64o emo64o
sticker หน้ารถคุ้นๆนะครับ emo64o emo65o

ออฟไลน์ Aof..พรรคกระยาจก...

• *
  • คิดจะสุด..ดใจต้องถึง
ผมครับสีชมพู ปี58ไฟกระดก เครื่อง EJ 25 bo ฝาV.4+td06-20g+cam hks264 บูช 1.3 กล่องpower Fc ครับ ตามรูปเลยครับ แต่ตอนนี้กำลังทำสี+ทำเครื่องให้วิ่งช้าลงครับเพราะเกียร์ซิ่งแตก2ลูกแล้วครับแรงเกินรถครับ ส่วนของเริ่มมาอยู่ในgcแล้วครับทำsubaruมันกว่าครับ.......  mush17 ส่วนเต่าคันสีดำเก่งมากๆๆๆๆครับรองเข้าไปถามน้องเขาดูก็ได้ครับ....  emo65o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 12:19:26 AM โดย Aof..พรรคกระยาจก... »

• *
รถเต่าผมตอนนี้ยัง ยังจอดทำอยู่ครับ ถ้าวางเครื่อง ej20 เกียร์เดิมจะทนหรือปล่าวครับ
ยินดีที่รู้จักครับ

ออฟไลน์ Aof..พรรคกระยาจก...

• *
  • คิดจะสุด..ดใจต้องถึง
ถ้าไม่โบหรือโบเดิม210-260แรงม้า เกียร์831หรือเดิมๆก็พอครับแต่อย่าออกแรงมากนะครับ แต่ถ้าej25โบ ต้องขึ้นเกียร์ทั้งราวเกียร์ครับ แต่ถ้าบ้าๆแบบผม350-400+แปลงครัชเป็นOS 3แผ่นแล้ว เกียร์เต่าจากUSAซิ่งๆเทพๆที่เขาว่าดีๆก็แตกมาแล้ว2ลูกครับ  mush30 [เจ็บมาเยอะหมดมาเยอะครับ] mush30บ้าพลังกับsubaruดีกว่าครับ emo73o แล้วก็ระวังน้ำมันเบนซินเดือดนะครับ mush24
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 12:25:00 AM โดย Aof..พรรคกระยาจก... »

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
ใช้อยู่เหมือนกันครับ เดิมๆเลย super star หน้าโหนก กระจกโค้งคับ เอาไว้ขับฉุยฉายเล่นๆ กระดึ๊บๆไปเรื่อยๆคับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

• *
ผมกำลังปันเต่าปี61 ครับ

ออฟไลน์ goodnewgarage

• *
  • Popular Vote : 12
เคยมีครับ ขายไปสองคันแล้วทุกวันนี้ยังเป็นรถที่อยากได้อยู่ครับรักมากแต่ถ้ามีคนนั้งเ้วยนีไม่เคยมีใครชอบสักคนโดนว่าเลื่อยเลยต้องขายทิ้งแต่คิดถึงทุกครังที่เห็นคนเอามาแต่ง   mush26