ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเข้าโค้งหน่อยครับ  (อ่าน 6856 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
Re: สอบถามเรื่องการเข้าโค้งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:11:56 PM »
ปีนึงผมลง Trackday เฉลี่ยน 3 เดือน 2 ครั้ง

ผมว่าผมยังฝึกไม่พอเลยครับ พี่ๆ แถวนี้เก่งโคตร ร ร ร ร  ผมไล่ตามไม่เคยทันเลย
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web

ออฟไลน์ Bob The Builder

• *
  • Popular Vote : 4
  • Born to be your Hero!!!
Re: สอบถามเรื่องการเข้าโค้งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:43:51 PM »
ได้เลยครับ ต้องหาโอกาสไป Trackday บ้างซะแล้วเรา

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:57:27 PM »
ปีนึงผมลง Trackday เฉลี่ยน 3 เดือน 2 ครั้ง

ผมว่าผมยังฝึกไม่พอเลยครับ พี่ๆ แถวนี้เก่งโคตร ร ร ร ร  ผมไล่ตามไม่เคยทันเลย
จี๊ดเก่งอยู่แล้วครับ. แต่เปลี่ยนท่อยางดีๆก็พอ :bbbear_2:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 12:09:47 AM »
ระวัง"เจ๊กเลี้ยว"ด้วยนะครับ  :bbbear_32:
เจี๊ยวหลุด :bbbear_32:

ออฟไลน์ BOB

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 12:20:19 AM »
ลงเกียร์ต่ำ  แล้วกระทืบไปต่อเลยคร้าบบบบบบบ  :bbbear_39:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 12:22:35 AM โดย BOB »

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 05:27:03 PM »
ลองขับโกล์คาร์ทดูอ่ะครับ คล้ายๆกันหลุดแล้วหลุดเลย

ถ้ามาเร็วหลุดเลยครับ เร็วมาก มองไม่ทัน คุมไม่อยู่ รถไม่ไปตามพวงมาลัย แต้มเบรคเบาๆ ประคองพวงมาลัย รอรถสงบนิ่ง  :bbbear_27:

ยิ่งวิ่งผิดไลน์ ความเร็วเกินยิ่งมีโอกาสเกิดรถหมุนง่ายครับ

ถ้ามาไม่เร็วมากอยู่ในไลน์ ถ้าเป็นขับสี่เข้าโค้งมันจะบานออกครับ แล้วก็มีเสียงยางครวญคราง

ลดความเร็ว ยกคันเร่ง แล้วประคองพวงมาลัย ก็น่าจะอยู่และกลับเข้ามาในโค้งได้ครับ

เอาความรู้เท่าหางอึ่งมาตอบนะครับ รอเซียนๆ มาตอบครับ   :bbbear_19:
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:26:49 PM »
ถามผู้รู้หน่อยนะคร้าบ
การเข้าโค้งกว้างๆ ด้วยความเร็วสูงๆ จะสังเกตุอาการ Overspeed ของรถได้ยังไงครับ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงได้บ้าง  :bbbear_33:
แล้วอีกข้อนะครับ เวลาวิ่งในสนามเรามีเทคนิคจะรู้ความเร็วในโค้งที่เหมาะสมและใช้เวลาน้อยที่สุดเร็วๆได้ยังไงนอกจากการซ้อมแค่อย่างเดียว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :bbbear_19:

ถ้าเป็นเมื่่อก่อน คงรบกวนให้ไป search ข้อมูลเก่าๆ จากหลายๆกระทู้ที่พวกเราเขียนเอาไว้เยอะแยะละครับ

แต่เนื่องจากเหตุผลอะไรบางอย่าง กระทู้ความรู้ดีๆ โดยเฉพาะเรื่องเทคนิคการขับขี่หายไป(เกือบหมด) ก็ไม่เป็นไร มาตอบกันใหม่ตามเวลาที่มีครับ

เอาเป็นว่า เริ่มต้นด้วยคำว่า Overspeed กันก่อน  เราอาจจะได้ยินกันบ่อย แต่อาจจะไม่แน่ใจว่าอะไรคือ overspeed?

จริงๆมันแปลง่ายครับ ตรงตามตัวเลย "ความเร็วที่มากเกินไป"  ถ้าใช้กับการเข้าโค้ง ก็คือการเข้าด้วยความเร็วที่มาก หรือสูงเกินไป

คำนี้พวกฝรั่งฝั่งมะกันเค้าใช้ประโยคว่า  going,(coming) in too hot หรือเข้าแรงเกินนั่นแหละ 

คำถามคือจะสังเกตุได้ยังไง?    ต้องมาดูอาการของรถคันที่ถามก่อนครับว่าเป็นรถอะไร ขับหน้า ขับหลัง ขับสี่ หรือขับมามั่วๆ ไม่รู้ขับแบบไหนกันแน่

เพราะอาการ"เข้าแรงเกิน"ของรถแต่ละอย่างอาจจะไม่เหมือนกัน  ในกรณีถามถึงการเข้าแรงเกินในโค้งกว้างๆ ความเร็วสูงๆ  ถ้าเป็นขับสี่ก็แน่นอนว่า

มันจะเริ่มต้นด้วยอาการ "หน้าไถ" หรือ understeer เป็นหลัก (คือบิดพวงมาลัยจะเลี้ยว แต่ล้อหน้าทำงานน้อยกว่าที่เราสั่ง) ยิ่งถ้าเกิดจากอาการ

เข้าแรงเกินตามที่ว่า  อาการหน้าไถก็อาจจะบานปลายไปเป็น  เริ่มด้วยหน้าไถ  ตามด้วยท้ายกวาด(oversteer) หรือ slide ออกไปอย่างสวยงาม

แบบไม่ได้ตั้งใจ  หรืออาจจะกลายเป็นลูกข่างหมุนคว้างอยู่กลางถนน(ถ้าโชคดี)  ถ้าโชคไม่ดี ก็ไม่ได้อยู่บนถนนอีกต่อไป

พออ่านมาถึงตรงนี้ คำถามที่สองก็ตามมา...แล้วผม(หนู)จะแก้ไขยังไงดีครับ(คะ)?  ถ้ารู้ตัวก่อนที่อาการจะเกิดมาก เช่นหน้าเริ่มไถ ก็ลดความเร็วลง

ด้วยการยกคันเร่งก่อน หรือ"แตะ"เบรคเพื่อชะลอความเร็ว โดยไม่หักพวงมาลัยเพิ่ม ซึ่งเป็นการไปเพิ่มอาการหน้าไถให้แย่กว่าเก่า  แต่ถ้าปล่อยให้อาการ

หน้าไถรุนแรง แล้วคนขับพยายามจะควบคุมรถแบบคนไม่มีประสบการณ์ อาจทำให้เกิดอาการ under สลับกับ over แบบนั้นสำหรับขับสี่ น่ากลัวครับ

เพราะถ้าผู้ขับอ่อนประสบการณ์  แก้พวงมาลัยไม่ถูกทิศ ไม่ถูกจังหวะ  อาจะทำให้รถเกิดอาการ "ชกมวย" คือดีดไปดีดมาซ้าย-ขวา  แบบนั้นเตรียมหมุนหรือ

ตกถนนได้เลย

สองข้อหลัง ถ้าให้อธิบายบนบอร์ดนี้ น่าจะต้องยาวหน่อยครับ  ผมเองก็พิมพ์เรื่องแบบนี้มานาน ก็เริ่มขี้เกียจเป็นธรรมดา พิมพ์ไปก็กระทู้หาย พิมพ์ไปก็บอร์ดล่ม

ก็ค่อนข้างน่าเบื่ออยู่บ้างครับ  เอาเป็นว่าถ้าสนใจก็สอบถามกันแบบต่อหน้าดีกว่า   แล้วจะให้ไปถามที่ไหน?  ก็งาน AWD trackday ที่เราจะมีขึ้นร่วมกันระหว่าง

Subaru-Evo นี่แหละครับ  มีทั้งการสอนแบบทฤษฎีและปฏิบัติพร้อม จากอาจารย์และนักแข่งหลายๆท่าน  ผมเชื่อว่าถ้าสนใจจริงๆ น่าจะได้ความรู้

รวมถึงอาจจะได้ทดลองวิชากันได้เลยในวันนั้น  :bbbear_34:
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:26:05 PM »
  ถ้าเป็นเมื่่อก่อน คงรบกวนให้ไป search ข้อมูลเก่าๆ จากหลายๆกระทู้ที่พวกเราเขียนเอาไว้เยอะแยะละครับ

แต่เนื่องจากเหตุผลอะไรบางอย่าง กระทู้ความรู้ดีๆ โดยเฉพาะเรื่องเทคนิคการขับขี่หายไป(เกือบหมด) ก็ไม่เป็นไร มาตอบกันใหม่ตามเวลาที่มีครับ

เอาเป็นว่า เริ่มต้นด้วยคำว่า Overspeed กันก่อน  เราอาจจะได้ยินกันบ่อย แต่อาจจะไม่แน่ใจว่าอะไรคือ overspeed?

จริงๆมันแปลง่ายครับ ตรงตามตัวเลย "ความเร็วที่มากเกินไป"  ถ้าใช้กับการเข้าโค้ง ก็คือการเข้าด้วยความเร็วที่มาก หรือสูงเกินไป

คำนี้พวกฝรั่งฝั่งมะกันเค้าใช้ประโยคว่า  going,(coming) in too hot หรือเข้าแรงเกินนั่นแหละ 

คำถามคือจะสังเกตุได้ยังไง?    ต้องมาดูอาการของรถคันที่ถามก่อนครับว่าเป็นรถอะไร ขับหน้า ขับหลัง ขับสี่ หรือขับมามั่วๆ ไม่รู้ขับแบบไหนกันแน่

เพราะอาการ"เข้าแรงเกิน"ของรถแต่ละอย่างอาจจะไม่เหมือนกัน  ในกรณีถามถึงการเข้าแรงเกินในโค้งกว้างๆ ความเร็วสูงๆ  ถ้าเป็นขับสี่ก็แน่นอนว่า

มันจะเริ่มต้นด้วยอาการ "หน้าไถ" หรือ understeer เป็นหลัก (คือบิดพวงมาลัยจะเลี้ยว แต่ล้อหน้าทำงานน้อยกว่าที่เราสั่ง) ยิ่งถ้าเกิดจากอาการ

เข้าแรงเกินตามที่ว่า  อาการหน้าไถก็อาจจะบานปลายไปเป็น  เริ่มด้วยหน้าไถ  ตามด้วยท้ายกวาด(oversteer) หรือ slide ออกไปอย่างสวยงาม

แบบไม่ได้ตั้งใจ  หรืออาจจะกลายเป็นลูกข่างหมุนคว้างอยู่กลางถนน(ถ้าโชคดี)  ถ้าโชคไม่ดี ก็ไม่ได้อยู่บนถนนอีกต่อไป

พออ่านมาถึงตรงนี้ คำถามที่สองก็ตามมา...แล้วผม(หนู)จะแก้ไขยังไงดีครับ(คะ)?  ถ้ารู้ตัวก่อนที่อาการจะเกิดมาก เช่นหน้าเริ่มไถ ก็ลดความเร็วลง

ด้วยการยกคันเร่งก่อน หรือ"แตะ"เบรคเพื่อชะลอความเร็ว โดยไม่หักพวงมาลัยเพิ่ม ซึ่งเป็นการไปเพิ่มอาการหน้าไถให้แย่กว่าเก่า  แต่ถ้าปล่อยให้อาการ

หน้าไถรุนแรง แล้วคนขับพยายามจะควบคุมรถแบบคนไม่มีประสบการณ์ อาจทำให้เกิดอาการ under สลับกับ over แบบนั้นสำหรับขับสี่ น่ากลัวครับ

เพราะถ้าผู้ขับอ่อนประสบการณ์  แก้พวงมาลัยไม่ถูกทิศ ไม่ถูกจังหวะ  อาจะทำให้รถเกิดอาการ "ชกมวย" คือดีดไปดีดมาซ้าย-ขวา  แบบนั้นเตรียมหมุนหรือ

ตกถนนได้เลย

สองข้อหลัง ถ้าให้อธิบายบนบอร์ดนี้ น่าจะต้องยาวหน่อยครับ  ผมเองก็พิมพ์เรื่องแบบนี้มานาน ก็เริ่มขี้เกียจเป็นธรรมดา พิมพ์ไปก็กระทู้หาย พิมพ์ไปก็บอร์ดล่ม

ก็ค่อนข้างน่าเบื่ออยู่บ้างครับ  เอาเป็นว่าถ้าสนใจก็สอบถามกันแบบต่อหน้าดีกว่า   แล้วจะให้ไปถามที่ไหน?  ก็งาน AWD trackday ที่เราจะมีขึ้นร่วมกันระหว่าง

Subaru-Evo นี่แหละครับ  มีทั้งการสอนแบบทฤษฎีและปฏิบัติพร้อม จากอาจารย์และนักแข่งหลายๆท่าน  ผมเชื่อว่าถ้าสนใจจริงๆ น่าจะได้ความรู้

รวมถึงอาจจะได้ทดลองวิชากันได้เลยในวันนั้น  :bbbear_34:

ชกมวยนี่เด็ดจริง อย่าได้ลองบนถนนเลย  :bbbear_11: :bbbear_11:

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 01:45:48 AM »
T_T งานนั้นผมหมดสิทธิ์อ่ะ ไปดูอย่างเดียวก็ดะ . . . . . .  เดี๋ยวปั้ดหาเพลากลางมาใส่ซ้ะเลยนี่

จี๊ดเก่งอยู่แล้วครับ. แต่เปลี่ยนท่อยางดีๆก็พอ :bbbear_2:

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ท่อยางอ่ะพี่ T_T โบออฟมันไม่เปิด ส่วนอิตอนที่ไม่อยากให้เปิดเวลาอัดๆ อยู่ก็เสือกเปิดซ้ะงั้น บูสร่วง

ตอนนี้ก็กำลังเปลี่ยน Turbo ยกยวงอยู่ เพราะ โบออฟ+turbo มันชิ้นเดียวกัน
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 06:39:22 PM »
T_T งานนั้นผมหมดสิทธิ์อ่ะ ไปดูอย่างเดียวก็ดะ . . . . . .  เดี๋ยวปั้ดหาเพลากลางมาใส่ซ้ะเลยนี่

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ท่อยางอ่ะพี่ T_T โบออฟมันไม่เปิด ส่วนอิตอนที่ไม่อยากให้เปิดเวลาอัดๆ อยู่ก็เสือกเปิดซ้ะงั้น บูสร่วง

ตอนนี้ก็กำลังเปลี่ยน Turbo ยกยวงอยู่ เพราะ โบออฟ+turbo มันชิ้นเดียวกัน
เปลี่ยนมาขับอิมดีกว่านา555
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:23:20 PM »

ตกถนนได้เลย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับพี่ ต้องไปให้ได้ AWD trackday แล้วเจอกันคร้าบ  :bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:48:35 PM »
ลองขับโกล์คาร์ทดูอ่ะครับ คล้ายๆกันหลุดแล้วหลุดเลย

ถ้ามาเร็วหลุดเลยครับ เร็วมาก มองไม่ทัน คุมไม่อยู่ รถไม่ไปตามพวงมาลัย แต้มเบรคเบาๆ ประคองพวงมาลัย รอรถสงบนิ่ง  :bbbear_27:

ยิ่งวิ่งผิดไลน์ ความเร็วเกินยิ่งมีโอกาสเกิดรถหมุนง่ายครับ

ถ้ามาไม่เร็วมากอยู่ในไลน์ ถ้าเป็นขับสี่เข้าโค้งมันจะบานออกครับ แล้วก็มีเสียงยางครวญคราง

ลดความเร็ว ยกคันเร่ง แล้วประคองพวงมาลัย ก็น่าจะอยู่และกลับเข้ามาในโค้งได้ครับ

เอาความรู้เท่าหางอึ่งมาตอบนะครับ รอเซียนๆ มาตอบครับ   :bbbear_19:

เมื่อก่อนตอนเริ่มเล่นโกล์คาร์ทครั้งแรก ผมจำได้แล้วอาการที่เรียกว่า Overspeed
วันนั้นไปถึงสนามเห็นพวกโปรที่เอารถมาเอง เค้าอัดทางตรงมาเต็มที่แล้วขับเข้าโค้งแบบไม่ถอนคันเร่งกันเลย
ทีนี้พอถึงคิวผม ก็เลยลองกับเค้าบ้าง มาแบบเต็มๆเหมือนกันเป๊ะ ตอนเริ่มเข้าโค้งรถมันก็ไปได้ เลี้ยวได้ตามใจสั่ง แต่พอถึงกลางโค้งนั่นแหละ พริบตาเดียว จู่ๆ รถมันก็หมุนควบคุมอะไรไม่ได้เลย และยิ่งกว่านั้นคือรถสนามที่ผมขับหน่ะ หมุนออกนอกถนนอย่างเดียวยังไม่พอยังตกลงน้ำด้วยซะอีก ทำรถเค้าพังเลย 555 ตอนแรกผมคิดว่าเหยียบอะไรซักอย่าง ต่อพอมาคิดอีกทีน่าจะเป็นอาการ Overspeed นี่หละมั้ง  :bbbear_27: