ผู้เขียน หัวข้อ: บูส  (อ่าน 16368 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: บูส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 12:21:31 PM »
ถ้าไม่ได้ใช้ front pipe เดิม ไปใช้ที่ท่อใหญ่ขึ้น แล้วไม่ได้ใส่ปรับบูสไฟฟ้าที่มีฟังก์ชั่นตัดบูส มันก็เกินแน่นอนครับ
1.2 รอบหลัง5000เกียร์3-5 เกินแน่ๆ ถ้ารถมันจับน๊อคได้เยอะ กล่องมันก็จะตัดบูสครับ พอมันตัดแล้วจะเซ็งเลยนะ เพราะจะเหลือ 0.5
ต้องรีสตาร์ทกล่องอย่างเดียว แต่ถ้ามันไม่ตัด ก็ระวังสูบแตกครับ

เครื่องอินเตอร์เฉียงใช้ดีนะครับ ที่บูสน้อยๆและหอยเล็กๆ TD04 กำลังมาดีที่สุดในช่วง 0.8 - 1.0 บาร์ (ถ้าใช้บาร์นึงแล้วกระชากบ่อยๆ เทอร์โบจะพังเร็วครับ ไม่นานหอนเลย)
ดันเกินกว่านี้มีแต่ลมร้อนครับ เครื่องจะน๊อคซะเปล่าๆ ไม่ได้กำลังเพิ่มขึ้นเลย
แนะนำว่าให้คุมอยู่ที่บาร์นึง max เกินกว่า เตรียมเบอร์รถสไลด์ไว้ได้เลยครับ

อ้อ อีกเรื่อง เครื่องตัวนี้ไม่ถูกกับรอบสูงมากๆหรือความเร็วสงนานๆ ส่วนใหญ่ ถ้าอัดกันสองไฟแดงอะไรแบบนี้ไม่เป็นไร
ถ้าไปแช่ 200 ซัก 5 นาทีนี่มีเสียวแล้วครับ

ขอให้โชคดีครับผม
front pipe เดิมครับ แต่มันยังดันไป 1.2 ผิดปกติแล้วใช่ไหมครับ นอกจากท่อแวคคั่มแล้วควรเช็คอะไรอีกบ้างครับ
ขอบคุณครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:44:16 PM »
ขออนุญาติ ท่านเจ้าของกระทู้ครับ

ผมขอถามด้วยครับ

พอดีตั้งแต่ได้รถมายังไม่มีทรัพย์ และ เวลา เอารถเข้าไปเช็คที่อู่เลย  ได้แต่เปลียนน้ำมันเครื่อง ใช้งานตามปกติ (ไม่ค่อยซัด ไม่ค่อยติดบูส)
รถผม เป็นเครื่องคอขาวเหยี่ยว เจ้าของเดิมว่า รีแฟกกล่อง จูน 95 โซฮอล  บูส  1.3 บาร์  โบ TD04  โบออฟ HKS   

ใช้งานได้ปกติ  ไม่ตัด ไม่สะดุด

แต่ผมสงสัยอยู่ เกี่ยวกับ เรื่องของ เทอโบ ครับ คือว่า
1  อย่างถ้า จะขับให้ติดบูส  ผมจะกดคันเร่งมากขึ้น(ประมาณครึ่งคันเร่ง)  บูสก็จะมาอยู่ที่ 0.7 รถก็ดึง รอบก็กวาดขึ้น ตามปกติ แต่แล้ว ไม่เกิน 2 วินาที  บูสตก อยู่ที่ 0.3
ผมก็ งง ก็เลยกดคันเร่งลงไปอีกนิส บูสก็ขึ้น มา 0.7 ถึง 0.9   ขึ้นได้ ไม่ถึง 2 วินาที ก็ตก 0.3  และก็ ขึ้น 0.6  และลง 0.3  ไปๆมาๆแบบนี้   พอกดคันเร่งมากขึ้นอีก บูสก็มา 0.9 ถึง 1.1  และก็ตก   คือบูสไม่นิ่ง ต้องเติมคันเร่งลงไปเรื่อยๆ  จนสุดคันเร่ง ถึงจะนิ่ง ที่ 1.3 บาร์  หรือถ้าจะให้ติดบูส โดยกดคันเร่งให้หมด บูสถึงจะนิ่ง

ผมสงสัยว่ามันเป็นที่เวปเกจกระป๋อง ลาโลกไปแล้วใช่ป่าวครับ  หรือ เทอโบมันปั่นลมได้แค่นั้นครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------
2  มันจะมีเสียงหอน วีดดดดด~~  (จากความรู้สึกผมน่าจะมาจากโบออฟ HKS  ไม่ใช่เสียง วีดที่มาจากโบ )  ตอนบูส เกิน 1 บาร์   

ผมสงสัยว่าโบออฟผม รั่วหรือป่าวครับ เป็นหัวเบนซ์รุ่นแรก มีปรับเกียวตรงตูด   แต่เวลายกคันเร่ง โบออฟก็ทำงานปกติครับ
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
3 ข้อมูลจากพี่ๆ หลายๆท่าน พูดเ็ป็นเสียงเดียวกันว่า เครื่องคอขาว นั้น จะทนบูสได้ไม่เกิน อย่างมากสุด คือ 1.2 บาร์ สำหรับเทอโบ TD04 ที่มีพลังบูสแค่ลมตด :bbbear_39:
และไม่เกิน 1 บาร์สำหรับเทอโบ ที่ใหญ่กว่า TD04

แต่รถผม มันฟาดไป 1.3 บาร์ ผมกลัวเครื่องมันจะหลับ  :bbbear_6:  ผมเลยไม่ค่อยกล้าขับให้ติดบูสเลย 1บาร์
 (เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ผมรู้จัก จะบอกว่า 1.3 กับ TD04 ไม่เป็นไรหรอก เทอโบ มันปั่นลมได้ไม่หนัก ไม่ค่อยมีผล  {มันจริงป่าวครับ} )

คือผมอยากจะลดบูสให้เหลือ 1บาร์มากครับ  ผมต้องทำยังไง   
เอารถเข้าอู่ให้ช่างปรับให้  และต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
หรือเก็บตังหาปรับบูสมาใส่ จะได้มั้ยครับ

จากความรู้สึกผม กับ TD04 จาก 1 บาร์ ขึ้นไปถึง 1.3  บูสขึ้นแต่เข็ม แต่อาการรถแทบไม่เห็นผล

ปล. รบกวนด้วยครับพี่ๆ ห่างจากรถมา 1 เดือนเนื้องจากลางานไป บวช มาครับ   

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:02:59 PM »
โบออฟมีส่วนครับมันleakออกเท่าทีผมเจอมากับตัวหาแทบตายบูสมาช้าเวสเกตก็ยกแปลกๆ ตอนหลังได้คุยกับเพื่อนที่อเมกาเค้าแนะนำโบออฟsynchronicมาครับจบเลย บูสมาเร็วrespondดีขึ้นแบบคนละเรื่องครับ ยังไงเช็คจุดนี้ก่อนครับถ้าไม่ใช่ลองเช็คเวสเกตอีกที อาจยกๆปิดๆ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:07:16 AM »
ได้ครับ เดี๋ยวจะลองขันโบออฟ ให้แข็งขึ้นดูครับ  ตั้งแต่ได้รถมายังไม่กล้าไปยุ่งอารายกับมันเลย   

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:21:57 AM »
ได้ครับ เดี๋ยวจะลองขันโบออฟ ให้แข็งขึ้นดูครับ  ตั้งแต่ได้รถมายังไม่กล้าไปยุ่งอารายกับมันเลย   

ขอบคุณครับ
ผมเคยโบออฟรั่ว(วาล์วค้าง) เช๊คง่ายๆเร่งที่ลิ้นเร่ง(ค้างไว้นะ)แล้วเอามืออังที่ทางลมออกของโบออฟ(ผมใช้hks)จะรู้สึกเลยว่าลมออก
ลองดูคับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:13:22 AM »
ผมคอขาว อินเตอร์เฉียง Turbo 05H   เปลี่ยน Frontpipe 3"
Boots ได้ 1.0  กดเปนมาเต็มๆ แต่รอบ 2500-3000 รอนิดหน่อย
ช่วงปลายไหลขึ้นดีมาก 230+ แต่จะใช้ กด-ยกนิดนึง แล้วกด-ยก ไม่ได้แช่ตลอด เครื่องก็ปกติทุกอย่าง
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:17:41 AM »
ผมเคยโบออฟรั่ว(วาล์วค้าง) เช๊คง่ายๆเร่งที่ลิ้นเร่ง(ค้างไว้นะ)แล้วเอามืออังที่ทางลมออกของโบออฟ(ผมใช้hks)จะรู้สึกเลยว่าลมออก
ลองดูคับ
รถโชคไม่มีโบแล้วใช้โบออฟได้ไงหว่า. :bbbear_43:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:53:29 AM »
ขับคอแดง v3 คอเอียงครับแต่เปลี่ยนอินเตอร์เป็นคอตรงของ v4 อยากแต่คือไม่รุ้ว่าบูสอยุ่ที่ เท่าไหร่ ปกติ วิ่ง 0.5 แล้วที่นี้อยากจะทราบว่าบูสอยุ่ที่เท่าไหร่เช็คได้ที่ไหนครับ แล้วถ้าปรับบูสให้สูงสุดของเครื่องนี้ปรับได้ประมานเท่าไหร่ เครื่องผมเดิมนะครับถามผู้รู้ด้วย

ที่ทุกท่าน โพสไป  มีสรร และ สาระ ครบ ครับ   

เสือดำเลยขอแจม   อยากรู้บูสอยู่ที่เท่าไร   ต้อง วัดบูส เอาครับ นั่งเทียน บอกไม่ได้   เอาวัดบูสมติดซะ รู้เลย  ที่นี่  จะรู้ผิด รู้ถูก อยู่ที่กระบวนการ และเรื่องมือแล้ว

ส่วนเรื่องปรับบูส แนะนำว่า ให้ปรับที่ตีนครับ   อ่านไม่ผิด  ปรับ ที่ตีน คนขับนั้นแหล่ะ 

เครื่องนี้รับ บูส ได้เท่าไร    เอา  เทวดามา ก็ไม่รู้ครับ   ว่า สุดชีวิตของ เครื่องที่ตะเองมีอยู่ ไม่ทนได้เท่าไร    เพราะว่า เครื่องเดียวกันนี้  ในรถอีกคัน มันอาจทนไม่เท่ากัน

ตามอายุอานาม ความโชกโชนที่ผ่านมา   เอาเป็นว่า เค้าให้มาเท่านี้ ก็ขี่มันเท่านี้  อยากได้บูส มากก่านี้ พี่กะบด ว่าให้เชื่อมตายปิดลิ้นเวสเกต ครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 12:47:50 PM »
รถโชคไม่มีโบแล้วใช้โบออฟได้ไงหว่า. :bbbear_43:
มีดิพี่td04พี่คงไม่รู้จักหรอก555

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 01:11:32 PM »
บูสเท่าไหร่เป็นปัญหาคันมือของคนขับรถเทอร์โบทุกคนครับ

โรงงานให้มาเท่าไหร่ ก็จะซน จะคันไปปรับมันเพิ่ม  :bbbear_47:

การจะปรับบูสท์เพิ่มก็คือการเอาอากาศเข้าเครื่องให้มากขึ้น เมื่ออากาศเข้ามากขึ้น สิ่งที่ต้องมากขึ้นตามไปคือ น้ำมันครับ

(ไม่งั้นส่วนผสมมันก็จะบางและพาให้ลูกสูบร้อนและแตกหรือละลายตามมา)

ดังนั้นหากอยากปรับบูสท์เพิ่ม ต้องไล่ส่วนผสมน้ำมันขึ้นไปด้วยครับ

แต่ความอาภัพของเครื่อง GC คือ กล่องเดิมมันไม่สามารถเข้าไปแก้ไขข้อมูลได้

เพราะฉะนั้นหากเครื่อง GC อยากจะปรับบูสท์เพิ่มแล้วไม่พัง คงต้องหากล่องแต่งมาใส่แทนหล่ะครับ มันจะได้ไม่พัง

แต่ถ้าเป็นเครื่อง GD ก็สบายหน่อย เพราะกล่องเค้าสามารถป้อนข้อมูลลงไปใหม่ได้ (Reflash)

ยกตัวอย่างนะครับ เครื่องตัวเก่าผมที่ยกออกเพื่อเปลี่ยนใหม่เพราะความคันล้วนๆ (ย้ำว่า "ยกออกเพราะเปลี่ยนเครื่องใหม่เฉยๆ นะครับ ไม่ได้พัง")

เป็นเครื่อง Forester ปี 97เดิมๆ ใส่เทอร์โบ VF23 แต่ผมใส่กล่องจูนนะครับ.....Peak Boost อยู่ที่ 1.4 บาร์ ว่ากันง่ายๆ มันก็คือคอขาวเดิมๆ นี่แหล่ะ ก็ไม่พังนะครับ

:bbbear_32:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 01:15:54 PM »
บูสเท่าไหร่เป็นปัญหาคันมือของคนขับรถเทอร์โบทุกคนครับ

โรงงานให้มาเท่าไหร่ ก็จะซน จะคันไปปรับมันเพิ่ม  :bbbear_47:

การจะปรับบูสท์เพิ่มก็คือการเอาอากาศเข้าเครื่องให้มากขึ้น เมื่ออากาศเข้ามากขึ้น สิ่งที่ต้องมากขึ้นตามไปคือ น้ำมันครับ

(ไม่งั้นส่วนผสมมันก็จะบางและพาให้ลูกสูบร้อนและแตกหรือละลายตามมา)

ดังนั้นหากอยากปรับบูสท์เพิ่ม ต้องไล่ส่วนผสมน้ำมันขึ้นไปด้วยครับ

แต่ความอาภัพของเครื่อง GC คือ กล่องเดิมมันไม่สามารถเข้าไปแก้ไขข้อมูลได้

เพราะฉะนั้นหากเครื่อง GC อยากจะปรับบูสท์เพิ่มแล้วไม่พัง คงต้องหากล่องแต่งมาใส่แทนหล่ะครับ มันจะได้ไม่พัง

แต่ถ้าเป็นเครื่อง GD ก็สบายหน่อย เพราะกล่องเค้าสามารถป้อนข้อมูลลงไปใหม่ได้ (Reflash)

ยกตัวอย่างนะครับ เครื่องตัวเก่าผมที่ยกออกเพื่อเปลี่ยนใหม่เพราะความคันล้วนๆ (ย้ำว่า "ยกออกเพราะเปลี่ยนเครื่องใหม่เฉยๆ นะครับ ไม่ได้พัง")

เป็นเครื่อง Forester ปี 97เดิมๆ ใส่เทอร์โบ VF23 แต่ผมใส่กล่องจูนนะครับ.....Peak Boost อยู่ที่ 1.4 บาร์ ว่ากันง่ายๆ มันก็คือคอขาวเดิมๆ นี่แหล่ะ ก็ไม่พังนะครับ

:bbbear_32:
ไม่พังเพราะขับจักรยาน เฮ้ย!!!ไม่ใช่ จะบอกว่ากูรูมาแล้ว :bbbear_23:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 01:26:29 PM »
ไม่พังเพราะขับจักรยาน เฮ้ย!!!ไม่ใช่ จะบอกว่ากูรูมาแล้ว :bbbear_23:

ตอนนี้เครื่องที่ใส่มาใหม่ ก็เอาไว้ขนจักรยานหล่ะครับ  :bbbear_46:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 01:32:16 PM »
ตอนนี้เครื่องที่ใส่มาใหม่ ก็เอาไว้ขนจักรยานหล่ะครับ  :bbbear_46:

ถอดเบาะ ใส่โรงบา เบาะหลังแข็งด้วยนะครับ รถขนจักรยานคันนี้ เท่โฮกเลยครับพี่ต่อ  :bbbear_34: :bbbear_34: 
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 01:34:02 PM »
:bbbear_43: :bbbear_23: