ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเบรค Dot 3 VS Dot4  (อ่าน 22791 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
น้ำมันเบรค Dot 3 VS Dot4
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:27:57 PM »
 :bbbear_27: ปัจจุบัน ใช้น้ำมันเบรค Valvoline สังเคราะห์ Dot 3,4 กระป๋องสีฟ้า ตอนนี้อยากถ่ายเปลี่ยนใหม่
แต่หาไม่ค่อยได้แล้วเพราะมีรุ่นใหม่กระป๋องดำออกมาแทน แยกเป็น Dot 3 กับ Dot 4 จากกันเลย อยากใช้ Dot 4 แต่ไม่แน่ใจ
ว่าใช้ได้หรือเปล่าจะมีปัญหาเรื่องลูกยางภายในระบบหรือไม่ เพราะบนฝากระปุกน้ำมันเบรคกับครัชท์บอกให้ใช้ Dot 3 เท่านั้น
Use Only Dot 3 Only  แล้วถ้าใช้ได้ทำไมโรงงานถึงต้องระบุมาว่า Dot 3 เท่านั้นครับ คือเห็นรถบางรุ่นบอกไว้ว่า 3 หรือ 4 ก็ได้
แต่เราได้แต่ 3 เท่านั้น
 :bbbear_19: ช่วงนี้มีคำถามบ่อยเนื่องจากถึงระยะ service แล้ว รบกวนขอความรู้จากพี่ๆเพื่อนๆ ด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
 :bbbear_38: รถผมเหยี่ยว WRX คอขาว เบรค Brembo ไมล์ 55,000 ครับ

ออฟไลน์ Hnun_ Grandprix Channel

• *
  • Popular Vote : 1
Re: น้ำมันเบรค Dot 3 VS Dot4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:56:28 PM »
ไปลองหา ATE SL6 มาใช้ดูครับ
Grandprix Channel PSI111

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:32:15 AM »
ไปลองหา ATE SL6 มาใช้ดูครับ

:bbbear_34: ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้สนใจเรื่องยี่ห้อน้ำมันเบรคครับ อยากทราบว่าถ้าถ่ายเปลี่ยนเป็น Dot 4 แล้วจะมีปัญหาหรือไม่อย่างไร
เพราะเห็นหลายท่านๆก็เปลี่ยนไปใช้กัน แต่ทำไม Subaru ถึงกำหนดบนฝากระปุกน้ำมันว่าให้ใช้ Dot 3 เท่านั้น ทั้งๆ ที่รถบ้านๆ อย่าง Honda Jazz
และอีกหลายๆรุ่น ระบุบนฝากระปุกน้ำมันเลยว่าสามารถใช้ Dot 3 หรือ Dot 4 ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 12:50:03 AM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:44:33 AM »
:bbbear_34: ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้สนใจเรื่องยี่ห้อน้ำมันเบรคครับ อยากทราบว่าถ้าถ่ายเปลี่ยนเป็น Dot 4 แล้วจะมีปัญหาหรือไม่อย่างไร
เพราะเห็นหลายท่านๆก็เปลี่ยนไปใช้กัน แต่ทำไม Subaru ถึงกำหนดบนฝากระปุกน้ำมันว่าให้ใช้ Dot 3 เท่านั้น ทั้งๆ ที่รถบ้านๆ อย่าง Honda Jazz
และอีกหลายๆรุ่น สามารถใช้ Dot 3 หรือ Dot 4 ก็ได้

รถบ้านๆเบรคเล็กๆเขาก็ใช้กัน ผมว่าซูบารุไม่น่ามีปัญหาตรงนั่นนะ เบรคเบรมโบ้แล้วด้วยยิ่งแล้วใหญ่ ก่อนผมจะใช้ตัวฟ้า ผมก็ใช้Dot4มาตลอดนะ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ :bbbear_30:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 02:54:28 AM »
น้ำมันเบรกหลักๆมี2เบสครับ

DOT 3, 4 , 5.1  เหมาะกับรถที่ใช้งานบนถนนทั่วไป โดยตัวมันเองดูดความชื้นจากอากาศรอบด้านทำให้เสื่อมสภาพ (ลองเอาน้ำมาผสมได้มันจะหายไปเลย)

โดย DOT ยิ่งมากยิ่งทนความร้อนได้สูง ในรถสมัยใหม่สามารถใช้แทนกันได้ครับ เพราะเป็นเบสเดียวกัน Polyglycol base

ที่เค้าบอกว่าDOT x ONLY นั้นเพราะน้ำมันเบรกคนละ DOT คนละยี่ห้อ  มาผสมกันอาจทำให้ได้น้ำมันเบรกที่ทนความร้อนได้แย่กว่าเดิมครับ

และยิ่งDOT มากใช่ว่าจะดีกว่าเสมอไป ผมเคยหารายงานทดสอบความชื้นในน้ำมันเบรกอ่าน ปรากฏว่าDOT สูงๆกลับดูดความชื้นได้ดีกว่า DOT น้อยกว่าเสียอีก

และประสิทธิภาพการทนความร้อนก็ลดลงเป็นเท่าตัว เมื่อมีความชื้นในระบบ  ข้อควรระวังมันกัดสีรถ

มาถึงน้ำมันเบรกที่ควรระวังครับ DOT 5 ห้ามใช้ปนกับชนิดอื่น เพราะเป็น Silicone base ที่ไม่ดูดความชื้น ดังนั้นแทบจะไม่เสื่อมสภาพเลย  ถามว่าแล้วไม่ดีเหรอแทบไม่เสื่อมสภาพ

ที่จริงเป็นอย่างนี้ครับ ข้อเสียของมันอยู่ตรงที่มันจะทำงานได้ดีเมื่อไม่มีการเจือปน น้ำมันเบรก silicone base นั้น เมื่อมีการเปลี่ยนถ่ายเข้าไปในรถที่เคยใช้น้ำมันเบรกทั่วไป ก็จะถูก

ผสม (เพราะจริงๆแล้วคงไม่มีใครถ่ายน้ำมันเบรกออกมาได้ 100% ยกเว้นรถใหม่) และทำให้เสื่อมสภาพทนความร้อนไม่ได้เท่าที่ควร น้ำมันเบนกประเภทนี้จะใช้ในรถโชว์ รถที่ใช้ในการ

ทหาร (US)   อันนี้ไม่กัดสีรถครับ

ความรู้ทั่วไป

wet boiling point   จุดเดือดน้ำมันเบรกเมื่อมีความชื้นเข้ามาปน 3% รถบ้านเปลี่ยนปีละหนดูอันนี้

dry boiling point    จุดเดือดน้ำมันเบรกเมื่อไม่มีความชื้นเข้ามาปน  รถสนามเปลี่ยนได้สนามละหนดูอันนี้

ห้ามผสมยี่ห้อ และ DOT

ใช้น้ำมันเบรกเปิดใหม่เท่านั้น

สีฟ้าหรือเหลือง มีผลเพื่อความสะดวกเวลาไล่ลม

DOT3 อาจทนความร้อนได้มากกกว่า DOT4 แต่ติดในเรื่องของความหนืดของน้ำมัน (viscosity)ไม่ถึงมาตรฐาน ทำให้ได้แค่ DOT3

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:16:08 AM »
มีข้อมูล จาก Dixcel เรื่องของน้ำมันเบรคมาแชร์ครับ

What is DOT specification?

DOT is the abbreviation for the 'Department of Transportation', which is an American government transportation department. The DOT set standards such as FMVSS (Federal Motor Vehicle Safety Standard) very similar to the JIS in Japan or DIN in Germany. The following table shows the DOT brake fluid specifications:

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor