ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับเช๊คกระบอกแดง vs ชมพูของ GC8  (อ่าน 2822 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
พอดีตอนนี้โช๊ค GAB ที่ใช้อยู่มันรั่วครับ เป็นรุ่นเก่าปรับสูงต่ำไม่ได้ ปรับแข็งอ่อนได้ 4 ระดับ ไม่อยากไก้ปรับเกลียวจึงขอถามพี่ๆดังนี้
1. กระบอกแดงกับชมพูการใช้งานและฟิลลิ่งต่างกันยังไง
2. รุ่นไหนเก่ากว่า หรือตัวไหนน่าเล่นกว่า
3. ถ้าเล่นของใหม่งบสามหมื่นมีตัวเลือกไหนแนะนำบ้างครับ เห็นมียี่ห้อไม่ดังมาแข่งกันประมาณ 3-4หมื่น เช่นISC, XYZ, D2. พวกนี้น่าเล่นมั้ยครับ
4. เล่นปรับเกลียวพวก TEIN หรือ Ohlins มือสองจะคุ้มมั้ยครับ

ผมขับใช้งานถนนทั่งไป มีซิ่งทางด่วนบ้างประมาณ 160-180 ทางไกลบ้างครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
Re: ขอถามเกี่ยวกับเช๊คกระบอกแดง vs ชมพูของ GC8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 04:58:35 PM »
เคยแต่โช้คกระบอกแดง สปริงแดง กับ โช้คกระบอกแดง กับสปริงชมพูอ่ะครับ

ที่เคยลองสปริงชมพูจะเป็นสปริงโหลด ผมว่ามันขับดีกว่าอ่ะครับ อาจเป็นเพราะรถมันเตี้ยลงด้วย ส่วนความนุ่มนวล รู้สึกไม่ค่อยแตกต่าง

ส่วนพวกปรับเกลียวถ้าใช้ทุกวันผมว่า ไม่ค่อยเหมาะครับ เพราะขนาดได้ Ohlins มายังกระแทกๆ จนไม่อยากขับไปไหนไกลๆ อ่ะครับ นั่งไม่สบาย

แต่เรื่องการทรงตัว Ohlins สมชื่อครับ เข้าโค้งคนละเรื่อง แต่ไกลๆ ก็อยากขับมันน้อยลง ยิ่งมีผู้โดยสารยิ่งสงสาร ผู้โดยสารจะบ่นเลยครับ ว่าเด้ง เมื่อย -__-

ปรับเกลียวเทียบกับพวกกระบอกแดง ถ้าไม่นับขับเร็วมากหรือลง Trackday ผมว่ากระบอกแดงขับใช้งานทุกวันและที่ความเร็วสูงให้ความรู้สึกสบายกว่าอ่ะครับ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ ^^
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: ขอถามเกี่ยวกับเช๊คกระบอกแดง vs ชมพูของ GC8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:57:23 AM »
เคยแต่โช้คกระบอกแดง สปริงแดง กับ โช้คกระบอกแดง กับสปริงชมพูอ่ะครับ

ที่เคยลองสปริงชมพูจะเป็นสปริงโหลด ผมว่ามันขับดีกว่าอ่ะครับ อาจเป็นเพราะรถมันเตี้ยลงด้วย ส่วนความนุ่มนวล รู้สึกไม่ค่อยแตกต่าง

ส่วนพวกปรับเกลียวถ้าใช้ทุกวันผมว่า ไม่ค่อยเหมาะครับ เพราะขนาดได้ Ohlins มายังกระแทกๆ จนไม่อยากขับไปไหนไกลๆ อ่ะครับ นั่งไม่สบาย

แต่เรื่องการทรงตัว Ohlins สมชื่อครับ เข้าโค้งคนละเรื่อง แต่ไกลๆ ก็อยากขับมันน้อยลง ยิ่งมีผู้โดยสารยิ่งสงสาร ผู้โดยสารจะบ่นเลยครับ ว่าเด้ง เมื่อย -__-

ปรับเกลียวเทียบกับพวกกระบอกแดง ถ้าไม่นับขับเร็วมากหรือลง Trackday ผมว่ากระบอกแดงขับใช้งานทุกวันและที่ความเร็วสูงให้ความรู้สึกสบายกว่าอ่ะครับ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ ^^
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตอนนี้เหลือตัวเลือกที่หาได้ในงบอยู่ไม่กี่ตัว
1. โช้คกระบอกชมพู มือสอง - หกพัน
2. KYB SR special ของใหม่ - สองหมื่นกลาง
3. Tein Superstreet หรือ Flex มือสอง ประมาณหมื่นปลาย - สองหมื่นกลาง
4. Bilstien B16 มือหนึ่ง (อันนี้เกินงบ แต่เป็นยี่ห้อที่ชอบส่วนตัวครับ) - หกหมื่นกว่า
ส่วน Ohlins นี่อยากเล่นครับ แต่กลัวใช้ไม่คุ้มแล้วจะรั่วซะก่อน ซ่อมแล้วไม่เหมือนเดิม
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ