ผู้เขียน หัวข้อ: GC8 เปลี่ยน downpipe จะมีผลอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 8144 ครั้ง)

ออฟไลน์ GC86

• *
  • Popular Vote : 7
    • กรองอากาศ
GC8 เปลี่ยน downpipe จะมีผลอะไรมั้ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:10:38 PM »
GC8 เปลี่ยน downpipe จะมีผลอะไรมั้ยครับ

ตอนนี้ เปลี่ยนท่อนกลางกับปลายแล้ว(เสียงดังมาก ท่อนกลาง2.6" ปลาย3.2") ส่วนdownpipeเดิม แคตมันผุดังสะท้อนอยู่ในท่อ
ระหว่างหาสแตนเลสเปลี่ยนไปเลย กับเอาของเดิมไปทะลวงแคตออก อันไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ  :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 10:12:56 PM โดย GC86 »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: GC8 เปลี่ยน downpipe จะมีผลอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:46:41 PM »

ตอนนี้ เปลี่ยนท่อนกลางกับปลายแล้ว(เสียงดังมาก ท่อนกลาง2.6" ปลาย3.2") ส่วนdownpipeเดิม แคตมันผุดังสะท้อนอยู่ในท่อ
ระหว่างหาสแตนเลสเปลี่ยนไปเลย กับเอาของเดิมไปทะลวงแคตออก อันไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ  :bbbear_19:

ฟังจากที่บอกมา รู้สึกแน่นอน ลื่นขึ้นเห็นๆ :bbbear_32:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
    • กรองอากาศ
Re: GC8 เปลี่ยน downpipe จะมีผลอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:45:26 AM »
คือถ้า downpipe เปน3" กลาง 2.6" ปลาย3.2" ใหญ่ เล็ก ใหญ่ กับเล็กแล้วค่อยๆใหญ่ จะต่างกันรึเปล่า

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:24:46 AM »
ผมว่ามันวิ่งดีขึ้นนะครับ ผมก็เปลี่ยนเพราะอันเก่ามันมีแคต
เสียงดัง ชอบครับ ลื่นขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:44:11 AM »
change to a stainless downpipe for a better result
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 11:48:08 AM »
 ถ้าใส่ 3 นิ้ว แล้วกลาง 2.6 หลัง 3.2 ก็จะต่างจาก 3 นิ้วทั้งเส้น

แล้วก็จะต่างจาก 3 นิ้วแล้วขยายเพิ่มครับ

ถ้าใหญ่-เล็ก-ใหญ่ ก็ไม่น่าจะต่างจากเดิมเท่าไหร่เพราะมีท่อนกลางมาช่วยรอบต้นๆไว้

ถ้าเท่ากันตลอดน่าจะรู้สึกว่าปลายดีขึ้นกว่านิดๆ

ถ้าค่อยๆขยายออกอันนี้อยู่ที่ว่าจะเริ่มท่อนแรกที่กี่นิ้ว 2.5 หรือว่า 3 แบบนี้จะรู้สึกว่า

รอบต้นๆจะหน่วงๆหน่อยครับ  ส่วนเรื่องเอาแคตออกนี่รอบกลางๆถึงปลายรู้สึกดีขึ้นครับ

และได้เสียงที่ดังขึ้นตามมา เนื่องจาก โล่ง และขนาดของท่อใหญ่ขึ้นครับ

ส่วนจะดีขึ้นขนาดไหน อยู่ที่เครื่องด้วยครับว่าทำมารองรับแค่ไหน แต่ยังงัยใหญ่ดีกว่าเล็กแน่นอนครับ :bbbear_4:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 05:33:30 PM โดย pomaru »

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:37:08 PM »
Downpipe เดิมมันกี่นิ้วหรอครับ

รถของผมVer,6 เดิมสนิทเลยครับ กรองอากาศยังเดิมเลยครับ

ใจผมเลยก็อยากจะเปลี่ยน downpipeไปเลย แต่กังวลเรื่องของเสียงครับ เพราะตอนนี้ดังมากเลย เดินเบากำลังเพราะแต่เข้าห้างไม่ได้(กันขโมยดังทุกคันที่ผ่าน) วิ่งทางไกลอย่างกับขี่Ducati ท่อtermiเลย วิ่งสั้นๆก็เพลินดีครับ แต่พอสัก100โล พอจอดรถแล้วคุยกับใครไม่รู้เรื่องเลย(เสียงบล๊อกๆ ติดหูเลย ทั้งๆที่ดับเครื่องไปแล้ว)
ถ้าเปลี่ยน downpipe เป็น3" ซึ่งไม่มีแคต ผมไม่แน่ใจว่าจะดังกว่าเดิมมากมั้ย
แต่ถ้าเปลี่ยน downpipeเป็น2.5" น่าจะเหมาะมากกว่าใช่มั้ยครับ 2.5>2.6>3.2 แต่รู้สึกว่า 2.5จะหายากกว่า3

กับอีกตัวเลือก คือแคตในdownpipeเดิมที่มันผุดังในท่อ เอาของเดิมไปทะลวงแคตออก ซึ่งตัวนี้น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ

ถ้าเปลี่ยนdownpipe3"เลย มันต้องflowขึ้นอยู่แล้ว แต่กลัวว่ารู้สึกขึ้นไม่มาก ไม่คุ้มกับที่ต้องจ่ายผมก็อยากเอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วได้อารมณ์เหมือนกับเปลี่ยนheaderมันก็คุ้มที่จะลงทุนครับ เพื่อนๆเห็นว่าไงครับ  :bbbear_27:

:bbbear_46:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:12:14 PM »
ของผม ดาวน์ไปป์3นิ้ว ยาวๆไปปลายเลยครับแต่มี หม้อพักปลาย 2อัน(สลับกันใช้)
เครื่องเวอร์2เดิมๆ กล่อง210ม้า เฮดโตเม ดมออคเทน100(แก๊ส)

อันแรก หม้อปลาย ไส้เยื้อง(ทางเข้า-ทางออก ไม่ตรงกันสมชื่อ)ท่อเข้า ขนาด3นิ้ว
-เงียบ ลูกเสือไม่แล กันขโมยคันอื่นไม่ดัง
-อัตราเร่งดีมาก ต่อเนื่อง กดเป็นมา ลื่นตั้งแต่ต้นยันปลาย บูสมารอที่2,500รอบ
-ข้อเสีย หม้อปลายใหญ่มาก ต้องระวังเนิน. เสียงไม่ดัง ไม่เท่ห์ เรียบร้อยเกิน

อันดับสอง หม้อพักปลาย ไส้ตรงท่อเข้า 3.5นิ้ว ดังสะใจ แบบท่อสนามเลย555
-ดัง ลูกเสือค้อน กันขโมยดังทุกคัน กระหึ่มมาก(ใครไปงานแต่งดูดู้จะทราบดีอิอิ)
-ข้อเสีย อัตราเร่ง ตีนต้นแย่ จะเริ่มกระฉับกระเฉงตอน2,500รอบ++
 บูสต์มาตอน3,000รอบ(แย่กว่าเดิม500) แต่พอมาแล้วไหลยาวเลยพร้อมเสียงกระหึ่ม สะจาย555

ทั้งสองข้อ ความเร็วปลายที่ไมล์ได้240กม./ชม. เท่ากัน แต่ท่อ3.5นิ้วหลังจาก3,500rpm รอบเครื่องกวาดไวกว่าชัดเจน
ลองพิจารณาดูนะครับ :bbbear_23:

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 05:32:37 PM »

ของเดิมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ครับ ระหว่าง 2.2กับ2.5

แต่เท่าที่บอกมา เดิมๆ 2.5 ก็พอแล้วครับ ส่วนมันแตกต่าง

แบบเปลี่ยนเฮดฯมั้ย ผมว่าน้อยกว่าเยอะครับถ้าเทียบกัน

ถ้าคิดว่าอยากประหยัดงบแนะนำให้เอาแคตออกก็พอครับ

แต่ถ้าคิดว่าจะทำให้มันครบๆไปเลยทีเดียว ไม่ต้องมาถอดๆใส่ๆ

เสียเงิน 2-3 รอบ ก็เปลี่ยนแบบ 3 นิ้วเลสไปเลยน่าจะคุ้มกว่าครับ

อัตราเร่งก็แบบที่คุณโชคบอกมาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:42:47 PM »

ของเดิมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ครับ ระหว่าง 2.2กับ2.5

แต่เท่าที่บอกมา เดิมๆ 2.5 ก็พอแล้วครับ ส่วนมันแตกต่าง

แบบเปลี่ยนเฮดฯมั้ย ผมว่าน้อยกว่าเยอะครับถ้าเทียบกัน

ถ้าคิดว่าอยากประหยัดงบแนะนำให้เอาแคตออกก็พอครับ

แต่ถ้าคิดว่าจะทำให้มันครบๆไปเลยทีเดียว ไม่ต้องมาถอดๆใส่ๆ

เสียเงิน 2-3 รอบ ก็เปลี่ยนแบบ 3 นิ้วเลสไปเลยน่าจะคุ้มกว่าครับ

อัตราเร่งก็แบบที่คุณโชคบอกมาเลยครับ
แหม ช่วงหลังผมกะปอมเข้าขายังกะเท่ง โหน่ง สามช่า555

นึกได้กับคำของ อ.ศิริบูรณ์ กูรูมอเตอร์สปอร์ต ว่า เครื่อง4จังหวะ ท่อยิ่งโล่งยิ่งดี คือระบายไอเสียเร็ว แต่ทั้งนี้ต้องจูนไอดีและไฟให้สัมพันธ์กันด้วย

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:53:15 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมตัดสินใจละ เปลี่ยนมันเลยละกัน จะได้ครบๆ

พอพูดถึงเรื่อง ไฟกับน้ำมัน กล่องเดิม สามารถมาflash ข้อมูลใหม่ได้มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:23:48 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมตัดสินใจละ เปลี่ยนมันเลยละกัน จะได้ครบๆ

พอพูดถึงเรื่อง ไฟกับน้ำมัน กล่องเดิม สามารถมาflash ข้อมูลใหม่ได้มั้ยครับ
ถ้าเครื่องตากลมขึ้นไปได้หมดครับ

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:51:59 PM »
ถ้าเครื่องตากลมขึ้นไปได้หมดครับ

คือได้หมด ยกเว้น GC ใช่มั้ยครับ  :bbbear_40:

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:31:22 PM »
ผมเปลี่ยนจากของเดิมเป็นของแต่ง แตกต่างอย่างชัดเจนเลยครับ เดิมสนิททั้งเส้นนะฮะ เปลี่ยนแค่ front เลสแต่งแต่ท่อนกลาง+หลังยังเป็นของเดิม ตอนนี้ front แต่ง+กลางและปลาย 3 นิ้ว ดีกว่าเดิมเยอะฮะ
ป.ล. เครื่องคอแดงเดิมทุกอย่างนะฮะ เพิ่มบูส 1.2 บาร์

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 09:09:48 AM »
ขอถามนิดนึงครับ ผมจะสั่ง header กับ downpipe จากอเมกา เขาระบุว่า ใช้ได้ impreza wrx 02-07

ปกติ มันใช้กันได้มั้ยครับ ระหว่าง gc8(ver.6) ตากลม หน้าเหยี่ยว ถ้าเป็นเครื่อง dohc turbo เหมือนกัน

ที่เมกาเขาระบุอย่างนั้น เพราะgcสเปคเมกามีแต่เครื่องแคมเดี่ยวรึเปล่าครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ