ผู้เขียน หัวข้อ: SUBARU LPG  (อ่าน 88254 ครั้ง)

ออฟไลน์ tayod-AC

• *
  • Popular Vote : 1
Re: SUBARU LPG
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:02:11 AM »
สงกรานต์ปีนี้ไปไหนกันบ้างครับ  ขับรถกันดีๆนะครับ 

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:04:41 PM »
 :bbbear_4:ผมอยู่่เชียงใหม่ครับ..ใช้ GC เครื่องคอยกลาง เทอร์โบ vf 30  ติดแก็สแอลพีจี เพิ่งไปเที่ยวมาครับ จากเชียงใหม่ กทม.มอเตอร์โชว์วันสุดท้าย -ชะอำ หัวหิน อำพวา บางนา กม 12 บางปู สะพานควาย รวมเวลา 4 วัน วิ่งประมาณ 2000 กม.รถติดใน กรุงเทพฯสมุทรปราการอีกหลายชั่วโมงครับ..กลับเชียงใหม่เมื่อ 2 วันที่ผ่านมาครับ..เฉลี่ย กม.ละ 2 บาทครับ..ปล.ขากลับ 140-150 /ชม.เป้นช่วงๆ...

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 09:21:22 AM »
น่าถ้าเป็นค่าน้ำมันนะอานเลย

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 04:56:26 PM »
วันนี้จูนซูGC8 ขับดีมากทั้งการใช้เกียร์ การคอนโทล เเละการสปีดของรถเอง

เเต่ที่จับได้คือ คนขับอิมส่วนใหญ่ชอบเเรงบิดดีๆๆไม่เน้นรอบสูงๆๆๆขอเเบบกระเเทกเเล้วยกเเล้วกดอีกรอบเป็นมา

เเรงบิดต่อเนื่อง  ส่วนเจ้าของรถที่เอามาจูน นั้น ของเดิม ก็จูนมาดีมากเลยเพราะใช้ AF จับ ละเอียดกว่าของผมอีก

ก็เลยลองเอามาจอยกันครับ  เเบ่งกันครับสำหรับวิธีการจูน

ปล. คนขับอิมมี่ไม่ธรรมดาจริง   :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:11:09 PM »
เงียบจัง :bbbear_1:

• *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:11:41 PM »
เป็นไงบ้างครับ  หลังจากสงกรานผ่านมา

ออฟไลน์ ValenDear

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:17:46 PM »
วิ่งชิวทางเรียบ ขับ 110 ตลอดทาง ได้ 8.5 โลลิตร

วิ่งทางเขา ซัดตลอด 120-160 กินประมาณ 7 โลลิตร

หมายเหตุ คอแดงคอล์ยกลาง

ติ๋มทางเรียบ ซิ่งทางโค้ง  :bbbear_25:

• *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:20:13 PM »
ถามหน่อยละกันครับ AC เซตกราฟทับกันกริป พอดีกันทั้งแก๊สและน้ำมัน

วิ่งน้ำมัน ทางขึ้นเขา ซัดๆ water temp 92 เอง

แก๊สนี่ปาเข้าไป 100 เลย เข้าใจว่าอากาศร้อน

มีปัจจัยอื่นเกี่ยวข้องมั้ยครับ หรือว่าต้องจูนแก๊สอีกแบบ สำหรับทางเขาครับ

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:41:23 PM »
ถามหน่อยละกันครับ AC เซตกราฟทับกันกริป พอดีกันทั้งแก๊สและน้ำมัน

วิ่งน้ำมัน ทางขึ้นเขา ซัดๆ water temp 92 เอง

แก๊สนี่ปาเข้าไป 100 เลย เข้าใจว่าอากาศร้อน

มีปัจจัยอื่นเกี่ยวข้องมั้ยครับ หรือว่าต้องจูนแก๊สอีกแบบ สำหรับทางเขาครับ

ขอถามกลับนิดนะครับว่า เซนเซอร์หม้อต้มเลือกว่าชนิดไหน เเละใช้หม้อต้มอะไรครับ

เซนเซอร์เเก๊สเลือกไว้ชนิดไหน   

เเต่ส่วนใหญ่อุณหภูมิเเก๊สไม่เคยสูงกว่าอุณหภูมิน้ำเลยครับเท่าที่จูนมา อยากรู้ว่าเป็นชนิดไหนเท่านั้นครับ มีรูปประกอบด้วยก็ดีครับ

ผมจะได้บอกถูกครับว่าเซนเซอร์ตัวนั้นเป็นเซนเซอร์รหัสอะไรครับ :bbbear_9:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:38:45 AM »

ของผม water temp ตอนใช้แก๊ส จะมากกว่าใช้นำ้มัน 2องศาครับ แต่ก็ไม่เคยเกิน98 องศา

ตอนจูนก็ใช้ทับเส้นน้ำมัน ไม่เคยใช้af วิ่ง7,000รอบ เต็มบูส ก็ไม่สะดุดนะ

ของnnet water temp ต่างกันเยอะ ขอเดาว่า

1.แก๊สบาง

2.ระบบน้ำมีรั่วซึม หรือมีลมในระบบ แก๊สร้อนกว่า water tempเลยทะลุไปไกลกว่าตอนใช้น้ำมัน

ผมเดานะ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 08:43:07 AM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ sam

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:48:04 AM »
 :bbbear_4:ถามนอกเรื่องหน่อยครับ..รถผมเครื่องคอยกลางเช่นกันอยากทราบว่าสามารถนำเครื่อง OBD มาจับวัดค่าต่างๆได้หรือไม่ครับ..เพื่อประดับความรู้ครับ..และที่ร้านไหนบ้างที่ใช้เครื่องนี้..

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:07:11 PM »
ของผม water temp ตอนใช้แก๊ส จะมากกว่าใช้นำ้มัน 2องศาครับ แต่ก็ไม่เคยเกิน98 องศา

ตอนจูนก็ใช้ทับเส้นน้ำมัน ไม่เคยใช้af วิ่ง7,000รอบ เต็มบูส ก็ไม่สะดุดนะ

ของnnet water temp ต่างกันเยอะ ขอเดาว่า

1.แก๊สบาง

2.ระบบน้ำมีรั่วซึม หรือมีลมในระบบ แก๊สร้อนกว่า water tempเลยทะลุไปไกลกว่าตอนใช้น้ำมัน

ผมเดานะ555

สงสัยต้องไล่ลมใหม่ครับ รั่วนี่ เดิมมีรั่ว เกิดจากหม้อต้มครับ ตอนนี้เอา kme black ลงแล้ว

แก๊สบางนี่ ไม่แน่ใจ ผมจูนให้เส้นกราฟมันทับกันพอดี ไม่น่าบางครับ

เหลืออย่างเดียวคือไล่ลมน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 03:34:46 PM »
ลองเลือกเซนเซอร์รางเเก๊สเป็น   CT-02-2K(included in kid) ครับ

เพราะส่วนใหญ่ stag 4plus เเละ 300 isa2  เเละรวมถึง stagอื่นๆ ของAC ทั้งหมดเซนเซอร์รางเเก๊สใช้ตัวนี้เท่านั้นครับ

ออ......อย่าลืมนะครับว่าเเก๊สสถานะเป็นของเเหลวเมื่ออยู่ในถังจะมีอุณหภูมิที่ต่ำมากประมาณ-10c ครับ

ต้องเอามาผ่านหม้อต้มที่ร้อนเพื่อการควบเเน่นให้ตัวเเก๊สเองเป็นไอ

ดังนั้น(เเก๊ส)เป็นของที่เย็นกว่าไหลผ่านของที่ร้อนกว่า(หม้อต้ม)ไม่มีทางที่จะ มีอุณหภูมิที่สูงกว่า เเหล่งจ่าย(หม้อต้ม) ได้เเน่นอนครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 04:01:30 PM »
ลองเลือกเซนเซอร์รางเเก๊สเป็น   CT-02-2K(included in kid) ครับ

เพราะส่วนใหญ่ stag 4plus เเละ 300 isa2  เเละรวมถึง stagอื่นๆ ของAC ทั้งหมดเซนเซอร์รางเเก๊สใช้ตัวนี้เท่านั้นครับ

ออ......อย่าลืมนะครับว่าเเก๊สสถานะเป็นของเเหลวเมื่ออยู่ในถังจะมีอุณหภูมิที่ต่ำมากประมาณ-10c ครับ

ต้องเอามาผ่านหม้อต้มที่ร้อนเพื่อการควบเเน่นให้ตัวเเก๊สเองเป็นไอ

ดังนั้น(เเก๊ส)เป็นของที่เย็นกว่าไหลผ่านของที่ร้อนกว่า(หม้อต้ม)ไม่มีทางที่จะ มีอุณหภูมิที่สูงกว่า เเหล่งจ่าย(หม้อต้ม) ได้เเน่นอนครับ
nnet เขา ไม่ได้ถาม อุณภูมิแก๊ส ทั้งตอนเย็น หรือผ่านหม้อต้ม :bbbear_40:

เขาถามว่า ทำไมอุณหภูมิ "หม้อน้ำรถ" ตอนใช้แก๊ส สูงกว่า ตอนใช้น้ำมัน

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 04:52:13 PM »

ใช้ AC STAG 200-4 ครับ ส่วนเรื่องเซนเซอร์ไม่เป็นประเด็น

เป็นที่ตอนอัดขึ้นเขา แล้ว defi มันขึ้นไป 100 องศาน่ะครับ ผมว่ามันร้อนเกินไป จากเมื่อก่อนไม่เคยเกิน 95 น่ะครับ

เพิ่งมาเป็นตอนหน้าร้อน และหลังจากเปลี่ยนหม้อต้มและหัวฉีด

SPEC

EJ20K คอแดง คอล์ยกลาง
หม้อน้ำ มีเนียม คุณ Aif ตอนซื้อเห็นว่าผลิตโรงงานเดียวกับ Forged

ECU Gas
AC STAG 200-4

หัวฉีด Hana Blue

หม้อต้ม KME BLACK

ล่าสุดเข้าไปเปลี่ยนหัวฉีดที่ Theo นี่แหละครับ Legacy

หลังจากนั้น ความร้อนก็เป็นดังข้างต้นครับ