ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเครื่องยนต์ต้อง โอเวอร์ฮอล เสร็จแล้วการ Run-in ควรทำอย่างไรบ้างคะ  (อ่าน 10003 ครั้ง)

ออฟไลน์ MU-TU-CU

• *
  • Popular Vote : 0
ล่าสุดที่เคยมาถามอาการเสีย   ช่างตรวจแรงอัดกระบอกสูบพบว่ามีแรงอัดเพี้ยนไป 2 สูบ  แจ้งว่าต้องทำการ Overhaul  เครื่องคะ

พอให้ช่างดูพบว่าแหวนลูกสูบแตกไป 2 วง  และมีลูกสูบบิ่นไป 1 ลูก
เครื่องเหยี่ยวคอแดง  2.0 turbo    เลยทิ้งไว้ซ่อมประมาณ  10  ตอนนี้เสร็จแล้วคะ
รายการที่ซ่อมไป  คือ  เปลี่ยนแหวนลูกสูบ  /  บดวาล์ว / เปลี่ยนชาร์ฟอก / ชาร์ก้าน / ท่อน้ำทุกเส้น / ท่อลมทุกเส้น / ปั๊มน้ำ / วาล์วน้ำ / กรองเบนซิน / ซีัลเครื่องทั้งหมด
ทำเพิ่มเติม   -   ล้างเทอร์โบ / ขัดพอร์ทไอดี-ไอเสีย  /  เปลบี่ยนหัวฉีดตัวหม่รู้ว่าขนาดใหญ่กว่าเดิม

และอื่นๆ  อีกมากเลยคะ

ช่างบอกว่าให้ขับช้าไม่เกิน 120  รอบเครื่องไม่เกิน 4 พันรอบ   ไปเรื่อยๆ  สัก 1000  โลแล้วถ่ายน้ำมันเครื่อง

แล้วต้องนัดช่างมาจูนอากาศ / น้ำมัน Reflash  กล่องสมองกล   ก่อนถึงวิ่งได้เต็มที่คะ  เห็นช่างว่าเทอร์โบล้างใหม่  และขัดพอร์ท  อากาศมันจะมากกว่าเดิม
ต้องแก้ Map  sensor   ให้เหมาะสมก่อน

ช่วยแนะว่าจำเป็นต้องทำอย่างไรคะ

รถของพี่ชายด้วย  คุณแม่โวยค่าซ่อมอู้เลยคะ    ทำไมีค่าซ่อม  แล้วต้องมีค่าจูนกล่อง   อะไรยุบยิบไปหมดเลย

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าเลยคะ     :bbbear_31:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ก็ทำตามที่ช่างบอกหล่ะครับ ให้เสื้อสูบ ลูกสูบ แหวนลูกสูบ ชาร์ฟทั้งหลายมันค่อยๆ เข้าที่ สนิทชิดเชื้อกันก่อน
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ต๊อพ

• *
  • Popular Vote : 13
ตอบจากประสบการณ์ของตัวเองเลยนะครับ ตอนรันอิน ของผมช่างแนะนำให้ขับไม่เกิน3000รอบ และให้ได้ระยะทาง1500กิโลเมตรครับ ส่วนเรื่องจูนกล่องไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
อาจารย์ต่อ มาคนแรก   เสมอๆ :bbbear_39:

ออฟไลน์ MU-TU-CU

• *
ปัญหาที่แม่หนูสงสัย    โทรไปถามช่างแล้ว

1.  ช่างบอกว่ามีการเปลี่ยนแหวน / บดวาล์ว  เสริมประเก็น   แรงอัดในกระบอกสูบจะเปลี่ยนไป
2.  มีการขัดพอร์ท  ไอดี-ไอเสีย  อากาศจะไหลดีขึ้น   

กล่องเดิมที่ทำการ Reflash  อาจไม่เหมาะสมกับชิ้นส่วนใหม่    ควรจะทำการ Reflash  ECU  ใหม่
ช่างบอกว่าไม่ Reflash  ก็ได้  แต่ถ้าสูบแตก / เครื่องพัง  ไม่มีการรับประกันการซ่อม

จำเป็นหรือคะ    :bbbear_31: :bbbear_31:

ออฟไลน์ กรองทิพย์

• *
  • Popular Vote : 12
 :bbbear_20:พังเหมือนกันเยย

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
อาจารย์ต่อ มาคนแรก   เสมอๆ :bbbear_39:

อารายหมอ ผมอ่ะ นานๆ มาทีตะหาก  :bbbear_26:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
ก็ทำตามที่ช่างบอกหล่ะครับ ให้เสื้อสูบ ลูกสูบ แหวนลูกสูบ ชาร์ฟทั้งหลายมันค่อยๆ เข้าที่ สนิทชิดเชื้อกันก่อน

ตามนั้นเลยครับ อิอิ :bbbear_34:
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

• Subaby!!!
  • *
ถ้ามีการขัดพอร์ท อากาศจะไหลได้ดีขึ้น อากาศก็จะเข้าไปประจุในกระบอกสูบได้มากขึ้น เมื่ออากาศมากขึ้นแต่นำ้มันไม่ได้เพิ่มขึ้น ก็จะเกิดอาการน้ำมันบาง ก็เสี่ยงกับการสูบแตกได้ครับ

ออฟไลน์ golf_dls

• *
ทำที่ใหนอะครับ ทำไมแลดูแปลกๆ เหมือนโดนยัดมายังไงไม่รู้

ออฟไลน์ dharn

• *
ทำที่ใหนอะครับ ทำไมแลดูแปลกๆ เหมือนโดนยัดมายังไงไม่รู้

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ gegung

• *
  • Popular Vote : 2
    • DD SUPPORT
ผมขอถามอย่างงี้ได้ไหมครับ ก่อนเข้าไปหาช่างอาการรถมันมีอาการผิดปกติอย่างไรบ้างอ่ะครับ