ผู้เขียน หัวข้อ: RIGID COLLAR กระด้างมั๊ย?  (อ่าน 8637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
RIGID COLLAR กระด้างมั๊ย?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:57:06 AM »
RIGID COLLAR  ของเลียนแบบบที่ขายกันอยู่ ใส่แล้ว กระด้างมากขึ้นหรือเปล่า..( ข้อดี อื่นๆ รับทราบหมดแล้ว )

กลัวรถจะเป็นแผ่นมากเกิน.. :bbbear_27:
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
Re: RIGID COLLAR กระด้างมั๊ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:28:40 AM »
พี่ก็ขอความรู้จากผู้ที่ใส่อยู่ด้วยคนครับขออนุญาต จขกท ด้วยนะครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:45:44 AM »
ใส่อยู่ครับ ทั้งมาร์ช ทั้งหมู

ผมว่ามันไม่ได้กระด้างขึ้นนะครับ แต่มันแน่นขึ้น เห็นผลเวลาเข้าโค้ง กับเวลาเจอพวกเนินหรือทางขรุขระ
และน้ำหนักพวงมาลัย มันกระชับๆ ครับ อารมณ์ประมาณนั้น

ของแท้เคยถามแล้ว สองหมื่นกว่าอ่ะ....ของก๊อปบ้านเราสองพันกว่า....เป็นผมผมก็เอาก๊อปครับ
มันไม่ได้แตกต่างกันเรย (ยกเว้นราคา)
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:28:00 AM »
ราคาเทียบกับของแท้ แล้วน่าลองเป็นอย่างยิ่งๆๆๆ
.. เพียงแต่มันถอดเข้า-ออกไม่ง่าย เหมือนพวก เหล็กค้ำ ต่างๆ  เลยลังเล 

แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:03:24 PM »
ถ้าเผื่อว่าราคาต่างกันมากขนาดนี้แถมคุณภาพดีอย่างที่พูดกันก็น่าใช้นะครับว่าแต่รบกวนแหล่งหรือเบอร์ติดต่อหน่อยนะครับจะได้รองใช้ดูครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:08:09 PM »
กระทุ้นี้ครับคุณ คี้  http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96091.msg473916#msg473916

ออฟไลน์ MiT GC8

• เด็กฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:14:35 PM »
ใส่อยู่ครับ ทั้งมาร์ช ทั้งหมู

ผมว่ามันไม่ได้กระด้างขึ้นนะครับ แต่มันแน่นขึ้น เห็นผลเวลาเข้าโค้ง กับเวลาเจอพวกเนินหรือทางขรุขระ
และน้ำหนักพวงมาลัย มันกระชับๆ ครับ อารมณ์ประมาณนั้น

ของแท้เคยถามแล้ว สองหมื่นกว่าอ่ะ....ของก๊อปบ้านเราสองพันกว่า....เป็นผมผมก็เอาก๊อปครับ
มันไม่ได้แตกต่างกันเรย (ยกเว้นราคา)

ตามนั้นเลยครับ
ผมใส่ swift และ หมู

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 06:44:05 PM »
ลองมาแล้วครับคุณแก้ว เจ้าของเขาอัธยาศัยดีมากครับ  :bbbear_9:

ส่วนการใส่ดูแล้วเรายังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลยว่ามันจะช่วยอะไรได้

หลักๆที่เห็นก็คือถอดน็อตยึดตัวถังแล้วเอา Rigid เนี่ยมารอง คล้ายๆ แหวนรองน็อตประมาณนั้นครับ

แต่ดูจากวัสดุแล้วคล้ายๆ อลูมิเนียม ในชุดจะออกมาเป็นแผงงอหักออกมา เหมือนโมเดลอ่ะครับ

ก็แอบคิดว่ามันจะแข็งทนน้ำหนักตัวถังและแรงเหวี่ยงได้หรือเปล่าอ่ะครับ ซึ่่งก็ต้องรอดูกันต่อไปแต่ตอนนี้ที่ใส่มาก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนความแตกต่างที่รู้สึกได้อย่างแรก พวงมาลัยหนักขึ้นนิดหน่อย เค้าโค้งดีขึ้นนิดๆ (ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมแหวนรองน็อตมันทำให้การขับขี่เปลี่ยนไปได้  :bbbear_42:)

ผลต่างผลว่าไม่ได้เยอะอะไรมากมายอ่ะครับ เพราะถ้าดูจากกลไกการทำงานแล้วมันไม่ซับซ้อนอะไรเลย แต่ราคานี้ผมว่าโอเคครับ กรณีอยากซนหาอะไรมาใส่เล่นๆ

แต่ถ้าของแท้ผมคนนึงอ่ะไม่เอาด้วยครับ  :bbbear_10:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 06:45:07 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:40:16 PM »
ช่ายคุณเพชร ตอนแรกผมอยากใส่แมว แต่เขาบอกวอลุ่มมันน้อย เลยไม่ได้ซื้อของแท้มาทำ ผมก็บอกว่างั้นของแท้มันแพงมั๊ย
ถ้าไม่แพงมากผมจะเล่นของแท้...เจอราคามามีหงายหลังไปเลยครับ....
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:56:33 PM »
ลองมาแล้วครับคุณแก้ว เจ้าของเขาอัธยาศัยดีมากครับ  :bbbear_9:

ส่วนการใส่ดูแล้วเรายังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลยว่ามันจะช่วยอะไรได้

หลักๆที่เห็นก็คือถอดน็อตยึดตัวถังแล้วเอา Rigid เนี่ยมารอง คล้ายๆ แหวนรองน็อตประมาณนั้นครับ

แต่ดูจากวัสดุแล้วคล้ายๆ อลูมิเนียม ในชุดจะออกมาเป็นแผงงอหักออกมา เหมือนโมเดลอ่ะครับ

ก็แอบคิดว่ามันจะแข็งทนน้ำหนักตัวถังและแรงเหวี่ยงได้หรือเปล่าอ่ะครับ ซึ่่งก็ต้องรอดูกันต่อไปแต่ตอนนี้ที่ใส่มาก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนความแตกต่างที่รู้สึกได้อย่างแรก พวงมาลัยหนักขึ้นนิดหน่อย เค้าโค้งดีขึ้นนิดๆ (ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมแหวนรองน็อตมันทำให้การขับขี่เปลี่ยนไปได้  :bbbear_42:)

ผลต่างผลว่าไม่ได้เยอะอะไรมากมายอ่ะครับ เพราะถ้าดูจากกลไกการทำงานแล้วมันไม่ซับซ้อนอะไรเลย แต่ราคานี้ผมว่าโอเคครับ กรณีอยากซนหาอะไรมาใส่เล่นๆ

แต่ถ้าของแท้ผมคนนึงอ่ะไม่เอาด้วยครับ  :bbbear_10:

+1 ครับคุณเพชร

ผมไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างมากนัก อาจจะเพราะผมจับอาการรถไม่เก่งหรือปล่าว
แต่ถ้าเปรียบกับตอนใส่เค้าล่างสี่จุดนี่ ผมรู้สึกได้เลยนะ ...
ผมว่าราคาดีมากๆ และน้องก็อัธยาศัยดี ตั้งใจเซอร์วิสจนเราพอใจ
...ไม่เสียใจกับความซน ในงบประมาณนี้เลย...
บางทีประโยชน์ที่ได้มาหลังติดตั้ง ผมอาจจะสัมผัสมันไม่ได้เองต่างหาก  :bbbear_21:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:56:15 AM »
เสียตังไปสามพันกว่าแระ สบายใจ กระเป๋าโล่งขึ้นหน่อย ( คิดว่า สองพันกว่า แบบที่ คุณ Signifer บอก?? )

ระยะยาวเป็นไง จะมาเหลาให้ฟัง  เพราะ ผมขับตุ๊ด มุดไม่เป็งง

ที่ชัวร์ๆ คือ ไม่กระด้างกว่าเดิมที่เป็นอยู่ ก็โอเคเลี๊ยวว :bbbear_17:

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:59:55 PM »
ถ้าเผื่อว่าราคาต่างกันมากขนาดนี้แถมคุณภาพดีอย่างที่พูดกันก็น่าใช้นะครับว่าแต่รบกวนแหล่งหรือเบอร์ติดต่อหน่อยนะครับจะได้รองใช้ดูครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

ใส่แล้วบอกมั่งนะครับเฮียคี้ใส้แล้วไม่เห็นผลไม่กลัว
กลัวใส่แล้วใช้ไปนานๆมันลั่นก๊อกแก๊กแบบBall jointแต่ดังกว่านี่สิ :bbbear_38:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 03:23:37 PM »
ตามที่ผมเข้าใจ
รถ standard มันจะไม่มีการใส่ปลอกอะไรครอบ Bolt ที่ขันเอาไว้เลย
ดังนั้นการตีปลอกอลูมิเนียมครอบเข้าไปลดช่องว่างนั้น ต่อให้ใช้ไปจนอลูมิเนียมแตก อย่างไรเสียตัวเนื้ออลูมิเนียมก็ยังคงอยู่
มันก็ไม่ได้กลับไปโบ๋เบ๋เหมือนของ standard   ดังนั้นจึงไม่น่ามีผลเสียอะไรในระยะยาวครับ

ออฟไลน์ T-REX

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:22:52 AM »
นี้เป็นความเห็นของผมล้วนๆนะครับพิมพ์จากที่รู้สึก
ผมว่าใครที่กำลังสนใจอยู่ใส่ได้เลยครับไไม่ต้องคิดมากเป็นแหวนอลูมิเนียมที่มีบ่าลักษณะเป็นปลอกไปอุดช่องว่างของน๊อตเพื่อบังคับให้มันไม่มีระยะให้ตัวของน๊อตยึด แพช่วงล่าง รถผม gc8 ใส่ชุดเต็มหน้า-หลังครั้งแรกเอาออกไปขับรู้สึกชัดครับช่วงล่างว่าเป็นแผ่นเดียวกันกับตัวถ้งแต่ไม่ทำให้รถกระด้างการเปลี่ยนเลนเห็นผลชัดเจนการโยนข้ามเลนชัดเจนขับผ่านทางขรุขระถนนไม่เรียบชัดเจนวิ่งผ่านเส้นขีดๆบนมอเตอรเวยชัดเจนเข้าโค้งแน่นขึ้นรู้สึกว่าเป็นแผ่นเนียนๆ ส่วนตัวผมว่าคุ้มนะกับราคานี้  น้องเค้าเซอรวิสดีด้วย :bbbear_34:

หลังจากนั้นอีกไม่กี่วีนเปลี่ยนลิงด์ STI ชมพู Fullset (ได้จากคุณเคนขอบคุณครับที่ลดราคาให้)โอ้พระเจ้า มีความสุขกับการขับมากขับสนุกจริงๆตอนนี้พอใจกับช่วงล่างมากแต่ขับได้แป๊บเดี๋ยวจอดทำโป่งยาวเลย3เดือนแล้วคิดถึงจัง ตอนนี้ยังเหลือโช๊คอีกชุดกำลังมองๆในหน้าเวบอยู่

ใส่เลยครับพี่คี้วันจันทร์นี้เจอกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 01:30:19 AM โดย T-REX »