ผู้เขียน หัวข้อ: ชารป์ละลาย ปวดหัวมาก ขอคำปรึกษาจากพี่ๆทุกคนด้วยครับ  (อ่าน 23083 ครั้ง)

ออฟไลน์ pton

• *
  • Popular Vote : 6
 :bbbear_8:

รถผมชารป์ละลาย พี่ๆหลายคนแนะนำให้วางใหม่ กลัวไม่คุ้มซ่อม แต่เนื่องจากงบก็เลยเลือกซ่อมครับ
ตอนนี้รื้อดูแล้ว มีสาเหตุคือมีน็อตที่ปั้ม นมค คลายตัวออกมาทำให้ปั้มแรงดันตก ( ช่างบอก ) ผมขอถามตามนี้ครับ
1 ต้องได้เปลี่ยนชารป์อก ก้าน แน่ๆแล้ว จริงๆแล้วชารป์ก้านละลายสูบหนึ่งสูบเดียว แต่ช่างบอกให้แปลี่ยนชารป์อกด้วยเลย. อันนี้ถูกแล้วใช่ไหมครับ
2 จำเป็นต้องใช่ชารป์ซิ่งหรือไม่ ช่างบอกว่าใส่ชารป์เดิมกลัวไม่ทน  แต่ผมไม่ได้อยากแรงขึ้น ไม่ปรับบูสเพิ่ม แล้วราคาต่างกันมากด้วย
3 ลูก ก้าน โอเคใช้ได้อยู่ แต่ข้อเหวี่ยงมีรอยไม่เรียบ สมควรต้องเปลี่ยนไหมช่างบอกแล้วแต่ผม
4 อะไหล่เพิ่มเติมที่เปลี่ยนเพราะไหนๆก็เปิดเครื่องแล้ว ชุดแหวนสูบ ครัช สายพานไทมมิ่ง แนะนำอะไร ยังไง บ้างครับ
5 ประเก็นชุดใหญ่แพงจัง แนะนำไงดีครับ ตอนนี้รวมๆค่าอะไหล่ 2-3 หมื่นแล้ว รู้สึกว่าคิดผิดป่าวอ่ะที่ซ่อม
6 สงสัยครับว่าเวลาที่วางเครื่องใหม่กันเปิดเครื่องดูกันก่อนไหม ผมว่าถ้าเปิดก่อนก็น่าจะอยากเปลี่ยนพวก ชารป์ แหวน อยู่ดีหรือป่าวครับ

ถามมากเกิน รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ปวดหัวมากแค่ค้านที่บ้านซื้อมาก็เหนี่อยแล้วครับดันมาพังอีกโดนทับทมเลยเรา เหนื่อยมากกก
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
ตามนั้น

• *
ลืมบอก ที่รถไม่มีเกจวัดใดๆเลยครับ
 ขับได้ สองอาทิตเองอ่าาา. เน่าซะ  :bbbear_41: :bbbear_41: :bbbear_41:
ตามนั้น

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
ปวดหัวเลยครับ พี่่ต้น

:bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ลองดูเป็นแนวทางนะครับ เปลี่ยนชาร์ปซิ่งไปเลยครับ แล้วก็ ไหนๆ แกะออกมาแล้ว ก็เปลี่ยนให้หมดเลยครับ จะได้ใช้ยาวๆครับ  ส่วนเรื่องข้อเหวี่ยง อันนี้ รอท่านอื่นครับผม  :bbbear_47: :bbbear_47:
85sound and music studio 086-6896625

• *
ปวดหัวเลยครับ พี่่ต้น

:bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:
เก็บเอาไปฝันเลยละครับ พูดจริงนะเนี่ยยย
ตามนั้น

• *
ลองดูเป็นแนวทางนะครับ เปลี่ยนชาร์ปซิ่งไปเลยครับ แล้วก็ ไหนๆ แกะออกมาแล้ว ก็เปลี่ยนให้หมดเลยครับ จะได้ใช้ยาวๆครับ  ส่วนเรื่องข้อเหวี่ยง อันนี้ รอท่านอื่นครับผม  :bbbear_47: :bbbear_47:

ก็อยากนะ แต่ไมมีงบแล้วอะครับ ช่วงนี้ตึงจริงๆ ขอบคุณครับ
ตามนั้น

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
:bbbear_8:

รถผมชารป์ละลาย พี่ๆหลายคนแนะนำให้วางใหม่ กลัวไม่คุ้มซ่อม แต่เนื่องจากงบก็เลยเลือกซ่อมครับ
ตอนนี้รื้อดูแล้ว มีสาเหตุคือมีน็อตที่ปั้ม นมค คลายตัวออกมาทำให้ปั้มแรงดันตก ( ช่างบอก ) ผมขอถามตามนี้ครับ
1 ต้องได้เปลี่ยนชารป์อก ก้าน แน่ๆแล้ว จริงๆแล้วชารป์ก้านละลายสูบหนึ่งสูบเดียว แต่ช่างบอกให้แปลี่ยนชารป์อกด้วยเลย. อันนี้ถูกแล้วใช่ไหมครับ
2 จำเป็นต้องใช่ชารป์ซิ่งหรือไม่ ช่างบอกว่าใส่ชารป์เดิมกลัวไม่ทน  แต่ผมไม่ได้อยากแรงขึ้น ไม่ปรับบูสเพิ่ม แล้วราคาต่างกันมากด้วย
3 ลูก ก้าน โอเคใช้ได้อยู่ แต่ข้อเหวี่ยงมีรอยไม่เรียบ สมควรต้องเปลี่ยนไหมช่างบอกแล้วแต่ผม
4 อะไหล่เพิ่มเติมที่เปลี่ยนเพราะไหนๆก็เปิดเครื่องแล้ว ชุดแหวนสูบ ครัช สายพานไทมมิ่ง แนะนำอะไร ยังไง บ้างครับ
5 ประเก็นชุดใหญ่แพงจัง แนะนำไงดีครับ ตอนนี้รวมๆค่าอะไหล่ 2-3 หมื่นแล้ว รู้สึกว่าคิดผิดป่าวอ่ะที่ซ่อม
6 สงสัยครับว่าเวลาที่วางเครื่องใหม่กันเปิดเครื่องดูกันก่อนไหม ผมว่าถ้าเปิดก่อนก็น่าจะอยากเปลี่ยนพวก ชารป์ แหวน อยู่ดีหรือป่าวครับ

ถามมากเกิน รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ปวดหัวมากแค่ค้านที่บ้านซื้อมาก็เหนี่อยแล้วครับดันมาพังอีกโดนทับทมเลยเรา เหนื่อยมากกก
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

ซ่อมเครื่องเดิมคิดถูกแล้วครับ เครื่องใหม่ได้มาสภาพไหน ไม่มีใครกล้ารับประกันหรอกครับ ได้มายังไงก็ต้อง โอเวอร์ฮอล แถมต้องมาเสียค่าวางอีก ยังไงก็ไม่คุ้มครับ เว้นแต่จะขยับไปเล่นเป็นเครื่องรุ่นอื่น หรือเครื่องรุ่นใหม่ๆ ไปเลยครับ แต่ถ้างบน้อยนี่แหละดีสุดละ

1. ไหนๆ ก็เปิดเครื่องแล้วเปลี่ยนเลยก็ดีครับ
2. ของซิ่งกับของเดิม ราคาพอๆ กันครับ ใส่ของซิ่งไปเลยคุ้มกว่า
3. ข้อเหวี่ยง จริงๆ ถ้ายังไม่แย่มาก ใช้ไปก่อนครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนต้องเอาที่ไม่มีรอยมาจริงๆ ไอ้พวกเอาของเป็นรอยมาบิ้วขัดมาใหม่ ให้แกนใส แล้วใส่ชาร์ปเบอร์หนาแทนไม่เวิร์คครับ
4. ไอ้ของพวกนี้ดูตามสภาพครับ ถ้าสภาพแย่แล้วก็เปลี่ยน สายพานกรอก มีรอยแยกเวลาหักก็เปลี่ยนไปเลยครับ
5. ประเก็นชุดใหญ่มีอะไรบ้างครับ จำได้ว่าประเก็นเครื่อง มันหลักพันนะครับ 4พัน ราวๆ นี้มั้งครับ จำไม่ได้ผิดถูกต้องขออภัย
6. ถ้าวางใหม่ควรเปิดครับ ไหนๆ ก็ยกเครื่องออกมาแล้ว

ขอตอบจากประสบการณ์ตัวเองนะครับ ขอให้โชคดีรถเสร็จไวไวเน้ออ   :bbbear_4:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 05:30:02 PM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
เครื่องเดิมเป็นเครื่องตัวไหนหรือครับ ก็ต้องดูว่าเครื่องเดิมตัวไหน คุ้มซ่อมไหม อย่างเพื่อนผม เครื่องโอลเลเทอโบพัง ซ่อมไปคงไม่คุ้มกับการฮอลลเครื่องอินเตอร์เฉียง ก็เลือกที่จะวางเครื่อง ฟอรเรสเตอร์99เแทน แต่ถ้าเครื่องคุณเป็นเครื่องตัวใหม่ๆแล้ว ผมว่าก็คุ้มที่จะซ่อมนะ  :bbbear_19:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
ซ่อมเครื่องเดิมคิดถูกแล้วครับ เครื่องใหม่ได้มาสภาพไหน ไม่มีใครกล้ารับประกันหรอกครับ ได้มายังไงก็ต้อง โอเวอร์ฮอล แถมต้องมาเสียค่าวางอีก ยังไงก็ไม่คุ้มครับ เว้นแต่จะขยับไปเล่นเป็นเครื่องรุ่นอื่น หรือเครื่องรุ่นใหม่ๆ ไปเลยครับ แต่ถ้างบน้อยนี่แหละดีสุดละ

1. ไหนๆ ก็เปิดเครื่องแล้วเปลี่ยนเลยก็ดีครับ
2. ของซิ่งกับของเดิม ราคาพอๆ กันครับ ใส่ของซิ่งไปเลยคุ้มกว่า
3. ข้อเหวี่ยง จริงๆ ถ้ายังไม่แย่มาก ใช้ไปก่อนครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนต้องเอาที่ไม่มีรอยมาจริงๆ ไอ้พวกเอาของเป็นรอยมาบิ้วขัดมาใหม่ ให้แกนใส แล้วใส่ชาร์ปเบอร์หนาแทนไม่เวิร์คครับ
4. ไอ้ของพวกนี้ดูตามสภาพครับ ถ้าสภาพแย่แล้วก็เปลี่ยน สายพานกรอก มีรอยแยกเวลาหักก็เปลี่ยนไปเลยครับ
5. ประเก็นชุดใหญ่มีอะไรบ้างครับ จำได้ว่าประเก็นเครื่อง มันหลักพันนะครับ 4พัน ราวๆ นี้มั้งครับ จำไม่ได้ผิดถูกต้องขออภัย
6. ถ้าวางใหม่ควรเปิดครับ ไหนๆ ก็ยกเครื่องออกมาแล้ว

ขอตอบจากประสบการณ์ตัวเองนะครับ ขอให้โชคดีรถเสร็จไวไวเน้ออ   :bbbear_4:

ขอบคุณมากๆครับ.
 ข้อ2 ที่ผมได้ราคามาต่างกันเยอะอะครับ
 ข้อ3 นี่ผมกำลังจะทำยังงั้นเลยครับ งั้นคงต้องเปลี่ยน
 ข้อ5 อู่แจ้งว่าประเก็นชุดใหญ่ หมื่นกว่าอ่ะครับ ก็เลยว่าแพง
ตามนั้น

• *
เครื่องเดิมเป็นเครื่องตัวไหนหรือครับ ก็ต้องดูว่าเครื่องเดิมตัวไหน คุ้มซ่อมไหม อย่างเพื่อนผม เครื่องโอลเลเทอโบพัง ซ่อมไปคงไม่คุ้มกับการฮอลลเครื่องอินเตอร์เฉียง ก็เลือกที่จะวางเครื่อง ฟอรเรสเตอร์99เแทน แต่ถ้าเครื่องคุณเป็นเครื่องตัวใหม่ๆแล้ว ผมว่าก็คุ้มที่จะซ่อมนะ  :bbbear_19:

เครื่องผมก็เป็นคอขาวอินเตอร์เฉียง 210 ครับ
ผมไม่ได้อยากแรงเพิ่ม และมีงบน้อยก็เลยเลือกซ่อมอะครับ ยังคิดอยู่เลยว่าคิดถูกป่าว
ขอบคุณครับ
ตามนั้น

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ซ่อมเครื่องเดิมดีกว่า ถือซะว่า บิ้วเครื่องใหม่ไปในตัว ทีนี้ทนกว่าเดิมแน่ แต่จ่ายมากหน่อย รถเรารัก เราขับ ทำไปเหอะ อย่ากังวล

หาเกจวัดบู๊ชและแรงดันเบนซิลมาติดเลย 2ตัวนี้ช่วยชีวิตรถพังคาตีนมาเยอะ

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
ถ้ามีงบ3-4หมื่นผมแนะนำให้โอเวอร์ฮอลไปเลยคับ จบกว่าเพราะเครื่องญี่ปุ่น ตอบอยากคับ ว่าดีหรือเปล่า อารมณ์เหมือนตาดีได้ตาร้ายเสียคับอย่าวัดเลยคับไม่คุ้มหรอก หาอู่ที่ประกอบเครื่องไว้ใจได้ ปัญหาน่าจะจบนะคับ ส่วนเรื่องที่ว่าจะเปลื่ยนอะไรข้างในบ้าง. ผมแนะนำว่า อะไรที่มองแล้วว่าถ้าเกิดเปลี่ยนที่หลังต้องยกเครื่อง ให้เปลี่ยนไปเลยคับ เช่น ชาร์ป แหวน ประเก็นทั้งชุด ยางตีนวาวเป็นต้น จะได้เสียค่าแรงรอบเดียว
ส่วยเรื่อง ชาร์ป แนะนำของACL.  ราคาพอกับของเดิมคับ   ยังไงขอให้โชคดีคับ อ่อลืมอีกเรื่องคับ อย่าไปซีเรียสกับปัญหาที่เกิดขึ้น ทั้งเรื่องรถและที่บ้าน เพราะผมบอกได้เลยพี่ไม่ได้เปนคนเดียวที่เจอปัญหาแบบนี้
ผมคนนึงที่เคยเจอปัญญาคล้ายกันและผมก็เชื่อว่าหลายๆคนใน SSS ก็ผ่านจุดนี้มาแล้วกานทั้งนั้น การเล่นรถซิ่งต้องทำใจไม่ช้าหรือเร็วก็ต้องเจอ ยังไงหาข้อมูลให้ดีว่าจะทำไรบ้าง อย่าไปเสียน้อยเสียยาก.  จะได้ไม่มาบานปลายที่่หลัง เหมือนผม555 :bbbear_19:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ีรถซิ่งส่วนใหญ่จะเจอปัญหาเรื่องชาร์ฟละลายครับ เครื่อง NA ก็เป็นครับ พวกนี้จะเป็นไม่มีสัญญาณเตือนเลย อยู่ๆก็ละลายซะงั้น

ส่วนใหญ่น่าจะมาจากสภาพเครื่อง อายุและการใช้งาน ตัดปัญหาก็คือได้รถมาเปลี่ยนชาร์ฟซิ่งกันไว้ก่อนเลยครับ

ของผมซูบารุ GC คันแรกก็เป็นเช่นเดียวกันครับ อารมณ์เดียวกันเลย โดนคนห้าม เงินยังไม่ค่อยเยอะ ขับได้สองเดือน ชาร์ฟละลาย

ซ่อมไปสองหมื่นกลางๆครับ แต่ตัวอื่นก็ตามเสียจุกจิกไปเรื่อย จนตัดใจขายเนื่องจากตอนนั้นไม่่สะดวกเรื่องเวลาเข้าซ่อมและเงิน ^^"

ตอนนี้ได้ครอบครอง GC อีกรอบ ได้รถมาก็ทำทีเดียวเลยครับตรงไหนเสีย เสื่อมสภาพ ก็เปลี่ยนก่อนเลย ทำทีเดียว

ผมทำชาร์ฟก้าน เปลี่ยนพวกบูชช่วงล่างต่างๆ ยางหุ้มเพลาขับ ของเหลว ของเสื่อมสภาพ ท่อยางในเครืื่อง และจุกจิก ถ้าคุมค่าใช้จ่าย 5 หมื่นน่าจะอยู่ครับ

แต่ถ้ารอชาร์ฟละลายเราเสียแค่ค่าซ่อมเครื่องเกือบสามหมื่น เป็นเรื่องที่น่าคิดนะครับ

แต่ถึงซ่อมชุดใหญ่ไปแล้ว รถเก่าต้องทำใจครับ หลักๆจบ ก็มีจุกจิกอีก เช่น กระจกประตูเสีย แอร์ไม่เย็น ปั๊มเพาเวอร์เสีย อันนี้เป็นทุกยี่ห้อ ทุกคันครับ ตามอายุรถ

ส่วนเรื่องซ่อมเครื่องถ้าซ่อมแล้ว ถ้างบเหลือให้เขาเช็ครถทีเดียวไปเลยก็ดีครับ จะได้ไม่มีปัญหากวนใจ ตัดใจทำทีเดียวครับ โดยคุมค่าใช้จ่าย แล้วจะมีความสุขกับรถของเราครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 07:40:11 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
ส่วนตัวผมถ้าให้เลือกเปลี่ยนช้าปอย่างเดียวกับกัดฟันสู้ซื้อเครื่องคอขาวอินเตอร์ตรงยกแพแล้วใส่ช้าปACLดีกว่าครับคุ้มกว่าเยอะแยะ
คอขาวอินเตอร์เฉียงถ้าช้าปละลายแล้วเปลี่ยนแต่ช้าปสิ่งต่อไปที่จะตามมาคือแหวนสึก-แตกก้านขาดเห็นเป็นเกือบทุกรายและเกียร์ถ้าเดิมติดเครืองมาเลย
รับรองเลยอีกไม่เกิน2หมื่นโลพังแน่รุ่นนี้ซิงโครเมตเปราะบาง
ถ้าให้overhaulหมดซื้อเครื่องVersionใหม่ขึ้นมาหน่อยดีกว่าอะไหล่หาง่ายกว่าของใหม่ยังมีให้เบิกมือสองยังหาง่ายกว่าinterเฉียง
ส่วนInterเฉียงอะไหล่ใหม่หลายตัวเลิกผลิตแล้วมือสองก็หาดีไม่ค่อยจะได้
และไม่มีอู่ไหนเก็บกัน(หรือเบิกไปใช้กันหมดแล้วหว่า)บางทีต้องเทียบกว่าจะแปลงกว่าจะเสร็จแต่ละชิ้นนี่เหนื่อย :bbbear_13:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 08:03:23 PM โดย The Mechanic »
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
ขออนุญาตถามต่อนิดนึงนะครับ...

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านมักบอกว่า ให้หาอู่ที่ไว้ใจได้ ทำแล้วจบ!!!

แล้วอู่ที่ว่า หมายถึงอู่ไหนหรอครับ??? ที่ซ่อมจบ ราคาสมเหตุผล... :bbbear_33:

ป.ล. อยากรู้จริงๆครับ...บอกหลังไมค์ก็ได้ครับ :bbbear_27:
       (ไม่อยากเจ็บตัวบ่อยๆครับ)