ผู้เขียน หัวข้อ: ชารป์ละลาย ปวดหัวมาก ขอคำปรึกษาจากพี่ๆทุกคนด้วยครับ  (อ่าน 23081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yosuke

• *
  • Popular Vote : 2
คุณ จขกท

ถ้าผมเป็นคุณ ผมคงซ่อมเครื่องตัวนี้แหละคับ
1. ที่บ้านคัดค้าน ลองวางเครื่องคอแดงมาใหม่แล้วต้องมาลุ้นสภาพ+พังรอบ 2 ผมว่าโดนยับ
2. ถ้าซ่อมเครื่อง คุณได้เครื่องใหม่ๆสดๆ โอกาสพังมีน้อยใช้ยาวๆ ขับพาแฟนไปเที่ยวไหนไม่พังที่บ้านไม่อารมณ์เสีย
    โอกาสในอนาคตที่คุณจะได้ทำต่อก็มีมากขึ้น ผมว่าดีกว่าเห็นๆ
3. ใช้ปัจจัยน้อยกว่า อันนี้แน่นอนคอแดงตอนนี้ราคาเท่าไหร่ สภาพยังไง ยังไงก็ต้องซื้อทั้งแพ คุณอาจจะมองว่าของเก่าเอามาขายได้
    แต่มันไม่ง่ายอย่างที่คิดนะคับ ของเดิมที่สลับหัวผมยังมีอยู่เพียบขายไม่ได้ 555
4. เครื่อง 210 ม้าไม่ขี้เหร่นะคับ ซิ่งได้ ใช้งานได้ เกียร์ 3.9 ขับทางยาวสบาย พอฮอลเส็ดแล้วก็ปิ้งเหมือนใหม่แล้วคับ

ด้วยเหตุผลเหล่านี้ ผมว่าคุ้มค่ากับสิ่งที่คุณจะได้มาที่สุด
ส่วนเรื่องซ่อม ผมมีทางเลือกให้คุณอีกหน่อย
 1. หาท่อนตรงเครื่อง 210 ม้า ราคาราวๆ 10000 หน่อยๆมายัด + ค่าแรงราวๆ 5000+-
 2. หาเครื่อง 210 ม้าทั้งตัว ไม่รวมเกียร์ 20000 หน่อยๆ ที่เหลือไว้เป็นอะไหล่

ต้องเข้าใจด้วยนะคับว่าเครื่องมันเก่าแล้ว ทางเลือกอาจจะมีความเสี่ยงแต่มันจะอยู่ในงบประมาณตอนนี้ที่คุณมีอยู่
ถ้ามีอะไรสงสัยหลังไมค์ได้คับผม ยินดี เพราะผมไม่อยากให้เจ็บตัวเยอะเหมือนผม

ปล. เจอมาเยอะ เจ็บมาเยอะ

:bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
เอาใจช่วยนะคับ
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ numtong

• *
  • Popular Vote : 5
โอเวอร์ฮอลดีกว่าครับ ใช้ได้ยาวๆไม่ต้องมานั่งวัดดวงกับเครื่องที่จะวางใหม่ แต่คนประกอบเครื่องให้ต้องมีความชำนาญ และใส่ใจนะครับ
เครื่องที่โอเวอฮอลก็เหมือนเเครื่องใหม่ครับ ถ้าเรารู้ลิมิตของมันขับยังไงมันก็ไม่พัง เครื่องซุทนจะตายครับ 

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
เอาใจช่วยนะคับ
แวะมาดู :bbbear_26:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ pton

• *
  • Popular Vote : 6
ขอบคุณทุกคนมากๆๆๆครับ
ตอนนี้มา กทม แล้วครับ คุยกับอู่ที่ทำรถให้ผมและก็อู่รุ่นพี่ที่ ชม แล้ว เค้าให้วางใหม่เหอะจบง่ายกว่าขอให้ดูเครื่องให้ละเอียดหน่อยอย่าใจร้อน ประมาณนี้อะครับ
ผมก็สองใจนะ แต่เราไว้ใจอู่เค้าแล้วๆเค้าแนะนำเราแล้วก็เลยเอาก็เอาว่ะ วัดดวงยังไงไม่รู้ ตอนนี้ขอให้เครื่องที่จะได้ไม่เน่าเกินก็หรูแล้วครับ
ถ้าหาได้ยังไงจะมาบอกนะครับ

ขอบคุณน้ำใจ sss มากครับเหมือนเป็นพี่น้องกันเลย นี่ยังมี pm อีกมากเลยครับ มีคำแนะนำดีๆทั้งนั้น
 :bbbear_19:   :bbbear_9:   :bbbear_19:
ตามนั้น

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
 :bbbear_4:เอาใจช่วยนะน้องต้น...ตัดสินใจด้วยตัวเองดีที่สุด...ขอให้สมปรารถนาละกัน..

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
เครื่องเดิม เปลี่ยนไส้คอแดง+ฝาคอแดง ชารป์ใหม่ ได้โอเวอรฮอนใหม่ งบไม่บานปลายครับ ที่สำคัญวิ่งดีขึ้นด้วยนะ

ตามนี้ครับ ผมเคยใช้อินเตอร์เฉียง260 มาใช้ อินเตอร์ตรง 260เปลี่ยนโบ VF29 ขับดีขึ้น เร่งดีขึ้น มันส์ แต่ อัตราซดมากกว่าเดิมอย่างเลี่ยงไม่ได้

ไปๆมาๆคิดถึงเครื่องอินเตอร์ฉียงคอขาวเปลี่ยนโบ td05 ซะละ ขับนุ่มนวลกว่า ประหยัดน้ำมัน+แก๊สกว่า เครื่องเหนียวด้วยเพราะเป็นไฮดรอลิควาล์ว

อัตราเร่งสู้ไม่ได้แต่ก็นิดหน่อย เราเน้นใช้งานไม่ได้เร่งโชว์ เพราะฉะนั้นผมว่าสเตปนี้ประหยัดสุด จบสุดครับ เวลาไม่นานด้วย

ความเห็นนึงเท่านั้นนะครับ อย่าเอาไปใส่ใจมาก เพราะเกิดจากประสบการ์ณการใช้งาน subaru มา 5 ปี กว่า 7 คันที่ใช้งานอยู่เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ pton

• *
  • Popular Vote : 6
ไปเซียงกงบางนามาแล้วครับ ขอเล่าให้ฟังนะครับ
เครื่องมีมากมายหลายตัว หลายร้านไม่ต้องร้านเฉพาะก็มี ราคาที่คุยได้นะครับ
1 คอขาว v4 ไม่เกินสี่หมื่น คอแดงไม่เกินห้าหมื่น พร้อมเกียร์สายไฟครบนะครับ
2 คอแดง v6 พร้อมเกียร์ไม่เกินหกหมื่น แต่ของน้อยไม่ค่อยมีให้เลือกครับ
3 คอแดง v3 อินเตอร์เฉียง 275 ม้า ราคาพร้อมเกียร์ สามหมื่นห้า
ราคาทุกอย่างต่อรองได้ ชอบจริงลองสตารท์ลองน้ำได้เลย 
ยังเจอบางร้านมาทั้งหัวแพหน้าหลังครบ v4 คอแดง ต่อรองไปมาไม่เกินห้าหมื่นก็ขายแล้วครับ แต่เครื่องดูอยู่มานานแล้วครับ
มีเจอทั้งหัว v4 ของครบ มีเบาะ ล้อ โรบาร์ ไม่เกินแปดหมื่นก็มี ตอนนี้ก็เลยว่าจะเอาซักตัวกลับละครับ
 แอบสงสัยครับร้านที่มีของอิมเยอะๆราคาจะประมาณนึง แต่ร้านทั่วไป ราคาพอกันแต่จะมีของติดด้วยมากกว่าเยอะ ทำไมถึงต่างกันเยอะอะครับ
ตามนั้น

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
ไปเซียงกงบางนามาแล้วครับ ขอเล่าให้ฟังนะครับ
เครื่องมีมากมายหลายตัว หลายร้านไม่ต้องร้านเฉพาะก็มี ราคาที่คุยได้นะครับ
1 คอขาว v4 ไม่เกินสี่หมื่น คอแดงไม่เกินห้าหมื่น พร้อมเกียร์สายไฟครบนะครับ
2 คอแดง v6 พร้อมเกียร์ไม่เกินหกหมื่น แต่ของน้อยไม่ค่อยมีให้เลือกครับ
3 คอแดง v3 อินเตอร์เฉียง 275 ม้า ราคาพร้อมเกียร์ สามหมื่นห้า
ราคาทุกอย่างต่อรองได้ ชอบจริงลองสตารท์ลองน้ำได้เลย 
ยังเจอบางร้านมาทั้งหัวแพหน้าหลังครบ v4 คอแดง ต่อรองไปมาไม่เกินห้าหมื่นก็ขายแล้วครับ แต่เครื่องดูอยู่มานานแล้วครับ
มีเจอทั้งหัว v4 ของครบ มีเบาะ ล้อ โรบาร์ ไม่เกินแปดหมื่นก็มี ตอนนี้ก็เลยว่าจะเอาซักตัวกลับละครับ
 แอบสงสัยครับร้านที่มีของอิมเยอะๆราคาจะประมาณนึง แต่ร้านทั่วไป ราคาพอกันแต่จะมีของติดด้วยมากกว่าเยอะ ทำไมถึงต่างกันเยอะอะครับ

เพราะร้านขายของอิม รู้ว่าอะไรขายได้จับถอดออก  มาขายแยกได้ราคากว่าครับ
ส่วนมากก็เจอตอนของทั้งนั้นละครับ

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
มีเครื่อง 6 สูบ บ้างไหม๊ครับ
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ LowLe

• *
  • Popular Vote : 5
ติดตามกระทู้นี้ด้วยใจจดจ่อ ในฐานะมือใหม่ขับซูเช่นกัน นึกในใจว่าเกิดกับเราซักวันจะทำไง คงจะปวดตับเหมือนกัน แต่เข้าใจว่ามือใหม่ทุกคนคงเตรียมใจกับเรื่องนี้กันแล้ว ประกอบกับพี่ๆเพื่อนๆที่นี่ทุกคนล้วนมากน้ำใจ คงช่วยให้คนไข้อบอุ่นใจได้มาก เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ หวังว่าคงจะหายปวดหัว และกำลังสนุก คึกคัก กับทางเลือกใหม่นะครับ                     

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
ติดตามผลงานอยู่ครับพี่ต้น  :bbbear_4: :bbbear_4: :bbbear_4:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ติดตามกระทู้นี้ด้วยใจจดจ่อ ในฐานะมือใหม่ขับซูเช่นกัน นึกในใจว่าเกิดกับเราซักวันจะทำไง คงจะปวดตับเหมือนกัน แต่เข้าใจว่ามือใหม่ทุกคนคงเตรียมใจกับเรื่องนี้กันแล้ว ประกอบกับพี่ๆเพื่อนๆที่นี่ทุกคนล้วนมากน้ำใจ คงช่วยให้คนไข้อบอุ่นใจได้มาก เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ หวังว่าคงจะหายปวดหัว และกำลังสนุก คึกคัก กับทางเลือกใหม่นะครับ                     
อย่าแช่ที่เรดไลน์

น้ำมันเครื่อง w50 อย่าให้ขาด อย่าให้เกินหมื่นโล และอย่าเปนptt(เด๋วจะฟีลเรซซิ่งไม่ฟีลรถบ้าน555)

และของสำคัญที่สุดคือ oil press(ญี่ปุ่นแท้ เท่านั้น)เตือนก่อนวอดวายครับ

รับรองไม่พัง จากผู้กำลังใช้อินเตอร์เฉียงเดิมๆอยู่ฮาฟๆ :bbbear_43:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
ซ่อมรถอย่าประหยัด อะไรที่ควรทำต้องทำให้หมด จะได้ไม่ต้องรื้อออกมาบ่อยๆครับ อาจแพงแต่ทีเดียวจบ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
ไม่รู้ซื้อเครื่องใหม่ไปยัง แต่ซื้อใหม่นี่วัดดวงน๊ะครับ เกิดเจอเน่าๆมาจะไปกันใหญ่ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องงบ ถ้าเปลี่ยนมาแล้วมันพังอีกทำไง
รถผมตอนซื้อมาเครืองที่เอามาวาง วิ่งไป 8 หมื่นกว่าเอง ขับได้ 2 วัน สูบแตก งงเลย
ผมเปลี่ยน Short block รื้อออกมาเปลี่ยนลูก ก้าน ข้อ ประกอบไป ขับดีมาก ดีกว่าเดิมเยอะ เหมือนเครื่องใหม่
Overhaul มันชัวร์ 100% น๊ะว่ามันจะอยู่กะเราไปอีกนาน
อย่าให้ความอยากเปลี่ยนเครืองเป็น Ver ใหม่กว่ามาอยู่เหนือเหตุผลครับ