ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องพวงมาลัย และเบาะนั่งคนขับ ของ XV  (อ่าน 13227 ครั้ง)

ออฟไลน์ akaw

• *
  • Popular Vote : 1
หลังจากลอง test drive XV ตัวที่ขายจริงในบ้านเรา ประทับใจช่วงล่างหนึบแน่น ทัศนะวิสัยดี อัตราเร่งพอเพียงสำหรับผมที่ไม่ชอบขับเร็วนัก โดยรวมชอบเกือบทุกอย่าง ติดเพียงแค่สองประเด็นที่อยากถามข้อมูลและประสพการ จากเจ้าของ XV ที่ใช้มาแล้วสักระยะหนึ่ง

ประเด็นแรกไม่ซีเรียสนักคือเรื่องการปรับเบาะนั่งคนขับ เซลบอกว่าปรับได้สามอย่างคือ เลื่อนเข้าออก, ปรับสูงต่ำ และปรับพนักพิงเอนมากน้อย เท่านั้น ไม่สามารถปรับความลาดเอียงชองเบาะรองนั่งให้เทลง(ส่วนก้นต่ำส่วนใกล้เข่าสูง)เพื่อรองรับขาท่อนบนได้ ผมตัวสูงปานกลางปรับอย่างไรช่วงขาท่อนบนส่วนที่ติดเข่าก็ยังลอยไม่สัมผัสเบาะ นำ้หนักตัวจึงลงไปที่ก้นอย่างเดียว นั่งนานๆกลัวก้นเป็นแผลกดทับหรือริดสีดวงแตก ถ้าสามารถปรับเบาะให้รองรับสัมผัสเหมือนตัวจมติดไปกับเบาะได้ การขับทางไกลนานๆหรือเข้าโค้งน่าจะสบายไม่เกร็งจนปวดเมื่อยนัก ไม่ทราบว่าท่านมีวิธีปรับหรือเสริมเบาะอย่างไรไหมครับ หรือว่าผมคิดมากไปเองนั่งชินแล้วก็ไม่มีปัญหา?

ประเด็นที่สองค่อนข้างซีเรียสมาก คือพวงมาลัยของ XV คันที่ลองขับมันตอบสนองช้าบิดไปแล้วต้องรอสักอึดใจว่ารถมันเลี้ยวไปเท่าที่ต้องการหรือยัง ผมก็ไม่ทราบภาษานักแข่งรถเขาเรียกอาการนี้ว่าอะไร มันคล้ายๆ backlash ขับอยู่นานก็ไม่ชินเกร็งตลอด feeling มั่นไม่เหมือนรถสองคันที่ขับประจำอยู่ เท่าทีดูในเวปบอร์ดเห็นมีคุณ Santa ท่านเดียวที่มาถามและอธิบายอาการคล้ายๆอย่างนี้ว่ามัน lag มีระยะฟรีมากไม่คม แต่ไม่เห็นมีท่านอื่นๆมาตอบ เลยอยากทราบว่าอาการนี้เป็นเฉพาะบางคัน ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหา หากผมซื้อแล้วเจอแบบนี้มันสามารถจูนปรับแต่งให้ตอบสนองคมขึ้นได้ไหม หรือการตอบสนองแบบนี้มันไม่ใช่ปัญหาแต่เป็นปกติคือเป็น  character/feeling  เฉพาะตัวของ Subaru/XV
ไม่ได้หาเรื่องตินะครับ เพราะจริงๆอยากได้และชอบ XV มาก แต่เรื่องพวงมาลัยคันที่ลองขับมันรู้สึกมากจริงๆกลัวว่าขับไปนานๆก็จะไม่ชินเป็นธรรมชาติได้
รบกวนท่านเจ้าของ XV ช่วยกรุณาแชร์ประสพการ เรื่องพวงมาลัยเป็นวิทยาทานด้วยจะเป็นพระคุณยิ่ง
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TongXV

• *
  • Popular Vote : 4
Re: สอบถามเรื่องพวงมาลัย และเบาะนั่งคนขับ ของ XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:33:36 PM »
 :bbbear_25:

เพิ่งใช่ 1000 กิโลแรกครับ
1. เบาะปรับได้น้อย ถ้าใช้รถยุโรปมา บ่นเตี้ยไปแน่นอน
2. ความแม่นยำของพวงมาลัย ผมไม่รู้สึกช้า เท่ากับอัตราเร่งครับ

ทั้งข้อ 1 และ 2 จากที่ผมขับเอง 100 กิโล ที่เหลือ ผ.บ. แย่งขับครับ  :bbbear_9:

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
Re: สอบถามเรื่องพวงมาลัย และเบาะนั่งคนขับ ของ XV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:42:15 PM »
พวงมาลัยช้าๆเป็นไปได้มั้ยครับที่จะเกิดจากตัวรถที่สูงขึ้น   :bbbear_4:

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:08:41 PM »
ขออนุญาตเรียนแนะนำดังนี้ครับ

1.เรื่องขาท่อนบนไม่กระชับ ก็คงต้องปรับเบาะสูงขึ้น หรือ ถอยออกมาอีกน่ะครับ การออกแบบที่นั่งโดยสารให้มีfunctionน้อย และเป็นmanual ทำให้ลดน้ำหนัก ลดค่าบำรุงรักษาของผู้ใช้ ลดต้นทุนด้านวัสดุของผู้ผลิตด้วยครับ

2.เรื่องพวงมาลัยไม่คม คงไม่ใช่เลยครับ มันคมและ agility มากๆ
   คงต้องตรวจสอบรถที่test drive ว่าลมยางตามสเปคหรือไม่ บางทีหลายๆวัน อาจยังไม่ถึงวงรอบตรวจสอบของศูนย์

การเปลี่ยนแบรนด์ของรถที่ใช้ จะต้องให้เวลากับการปรับเข้าหากันระหว่างคนและรถ(Man-Machine interface)สักระยะ จึงจะเข้าใจกันและขับสนุก ซึ่งระบบขับเคลื่อนสี่ล้อแบบสมมาตรไว้ใจได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ. ^__^

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:37:30 PM »
น่าจะลองดูศูนย์ล้อ (alignment) และปรับระยะฟรีพวงมาลัย ว่ายังอยู่ในระยะตามสเป๊กหรือไม่ดูซักครั้งนึงครับ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:41:40 PM »
ชอบพระคุณทุกคำตอบครับ
เรื่องเบาะตอนลองถ้าถอยจนขากระชับ แขนจะตึงไปเพราะผมแขนสั้น แต่ลืมไปว่าพวงมาลัยยืดออกมาได้ เดี๋ยวต้องไปลองดูอีกที
เรื่องพวงมาลัยของคุณ shreck_747 คม ของคุณ Santa ไม่คม แล้วท่านอื่นๆละครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:44:17 PM »
น่าจะลองดูศูนย์ล้อ (alignment) และปรับระยะฟรีพวงมาลัย ว่ายังอยู่ในระยะตามสเป๊กหรือไม่ดูซักครั้งนึงครับ
ผมยังไม่ได้ซื้อไปลองขับครับ จะบอกน้องเซลให้ลองเช็คให้ก็เกรงใจ

ออฟไลน์ Rule

• ซิ่ง รั่ว
  • *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:49:39 PM »
เรื่องเบาะนั้นทำเบาะครอบคะ BMW คันเก่าก็ใส่เหมือนกันคะ
ส่วนพวงมาลัย เราว่าเบาไปหน่อยเมื่อเทียบกับBMW แต่ดีกว่าNissan Honda or Toyota ที่ลองไปtest drive มาคะ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:11:13 PM »
เรื่องเบาะนั้นทำเบาะครอบคะ BMW คันเก่าก็ใส่เหมือนกันคะ
ส่วนพวงมาลัย เราว่าเบาไปหน่อยเมื่อเทียบกับBMW แต่ดีกว่าNissan Honda or Toyota ที่ลองไปtest drive มาคะ

ขอบคุณครับ
ใช่ครับพวงมาลัยเบาไปหน่อยครับ แล้วความคมความแม่นยำละครับ
ตัวที่ลองขับมันเบาและตอบสนองช้ากว่า ​BMW และ Jeep ที่ใช้อยู่ตอนนี้

ออฟไลน์ akilleus

• *
  • OMAC117
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:20:28 PM »
 :bbbear_9: ความคมผมว่าไม่แพ้ bmw นะครับ

ผมใช้มาตั้งแต่e36 e46 e90

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:53:44 PM »
:bbbear_9: ความคมผมว่าไม่แพ้ bmw นะครับ

ผมใช้มาตั้งแต่e36 e46 e90

ขอบคุณครับ
ของท่านอื่นมีไม่คมบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Jahda

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:38:56 AM »
 :bbbear_45: หนูยังไม่พ้นรันอินเลยคะ ยังขับหน่องแหน่งหน่องแกะ อยู่เลยคะไม่เคยเกิน 120 พวงมาลัยก็โอนะคะ ำม่ได้รู้สึกอะไรมากนักคะ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:18:36 AM »
โอ้ว พวงมาลัย ถ้าคมใกล้เคียงกับ bmw นี่ถือว่าไม่เบาละครับ  :bbbear_44:

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:02:11 PM »
พวงมาลัยคมครับ
เทียบกับ bmw 318 e46,  honda accord g8 ที่ใช้อยู่
ดีกว่า accord ขาดลอย, ใกล้เคียง bmw ครับ

ออฟไลน์ Rule

• ซิ่ง รั่ว
  • *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 06:44:17 PM »
เพิ่งขับได้3วัน ตัวรถโอเลย การเลื่อนไหลดีไม่ค่อยสะดุดแต่ช้าไปหน่อย ความคมของพวงมาลัยจัดว่าดีคะ เทียบกับรถยุโรปคะ