ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ GD อยากนิ่มครับ  (อ่าน 12864 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: ขอคำแนะนำ GD อยากนิ่มครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 10:13:06 AM »
ohlin
ฐานใหญ่ ไม่เป็น pcv น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่าคับ ใส่สปริงโหลด ถ้าอยากได้เตี้ย (แต่การขับขี่จะไม่คมเท่า pcv และ dfv)
pcv นิสัยมันจะเต้นในช่วงความเร็วต่ำ ความเร็วตั้งแต่ 100+ ขับสนุก
dfv คุ้มค่าสุด แต่ต้องแลกด้วยราคาค่าตัวน้องเค้า

สรุป ไม่ว่ารุ่นไหน รีวาล์ว+สปริง  และ set up ถูกวิธี ตามที่เจ้าของรถต้องการ  จะลืมยี่ห้ออื่นไปเลย
การดูแลรักษา เปลี่ยนปลอกโช๊ค หัวบอลจอยย์ เมื่อเริ่มมีเสียงดัง  ส่วนการรีวาล์ว โดยประมาณ 2 ปี มาเจอกันทีนึงคับ

รบกวนถามพี่นิดนึงครับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Ohlins ฐานใหญ่ การซ่อมบำรุงเช่น เปลี่ยนปลอกโช้ค ซ่อมรั่ว รีวาวล์ ทำที่ไหนได้บ้างครับ (ผมรู้จักแต่ winspeed ซ.เรวดี) ใช้เวลาซ่อมนานมั้ยครับ จะได้ spare อีกชุดไว้ใช้ระหว่างรอซ่อม
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 01:23:36 AM »
ตายแระ มาถามเค้า
เค้าอ่ะ รับซ่อม ระยะเวลาโดยประมาณ 15 วันคับ
ขึ้นอยู่กะความเสียหายภายใน ปลอกโช๊คต้องเปลี่ยนแน่นอน ส่วนชิ้นส่วนอื่นๆ ก็แล้วแต่เจ้าของจะเปลี่ยนไหมคับ
ถ้าเปิดมาแล้วมันไม่ไหวจิงๆต้องเปลี่ยน ก็จะแจ้งให้ทราบตั้งแต่เปิดออกมาดูคับผม

ปล อยากได้ฟิวส์แบบไหน สั่งได้คับ เช่น นุ่มหนึมตามภริยาสั่ง บินทุกสถานะการณ์รูดทุกหลุม(แนะนำ pcv dfv จิกมุมมันส์กว่า) อาไรทำนองเนียะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 01:25:44 AM โดย phantom »
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 08:03:23 PM »

คุณกานต์ รับทำช่วงล่างกับช้อคอัพ เต็มตัวหรือยังครับ, ถ้าเปิดเต็มตัวแล้ว ผมอยากรบกวนขอที่อยู่หรือข้อมูลด้วยนะครับ
ผมติดตามคำแนะนำของคุณกานต์มาตลอด และอยากใช้โอลินมาก แต่ไม่มั่นใจร้านที่จะเซอร์วิสอ่ะครับ

สถิตย์

ออฟไลน์ มัฆวาน โพธิ์ตาก

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 10:17:06 PM »
รบกวนขอเบอร์โทรคุณกานต์ได้ไหมครับ มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องโช้คเหมือนกัน ใน Old Legacy ครับ อยากจะปรึกษา

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 03:01:20 PM »
วันนี้ได้ไปลองนั่งอิมหมู ที่ไป re-valve Tein มาใหม่ นิ่มใช้ได้เลยครับ
ตอนนี้เลยตัดสินใจเอาเจ้า Tein SS จะไปทำ Re-valve บ้าง น่าจะนิ่ม

:bbbear_2:

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 12:12:50 AM »
ใช้ssอยู่เหมือนกันครับ อยากทราบว่าถ้าเทียบกับกระบอกแดงนี่เจ้าไหนแข็งกว่าครับ เดิมทีใช้โช้คเดิมก็นิ่มดี แต่ไม่หนึบ พอเปลี่ยนมาใช้ ss หนึบดีแต่ขนาดปรับให้นิ่มสุดยัง เต้าสั่น เลยครับ :bbbear_1: :bbbear_1:

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:38:06 PM »
ใช้ssอยู่เหมือนกันครับ อยากทราบว่าถ้าเทียบกับกระบอกแดงนี่เจ้าไหนแข็งกว่าครับ เดิมทีใช้โช้คเดิมก็นิ่มดี แต่ไม่หนึบ พอเปลี่ยนมาใช้ ss หนึบดีแต่ขนาดปรับให้นิ่มสุดยัง เต้าสั่น เลยครับ :bbbear_1: :bbbear_1:
รถผมเคยปรับนิ่มสุด จะรู้สึกเลยว่า น้ำหนักรถจะไปอยู่ที่ spring หมดเลยครับ มันจะออกอาการ เด้งๆ แต่พอปรับมาที่ หน้า11 หลัง11 อาการเด้งหายไปครับ
ลองดูนะครับ

:bbbear_34:

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:56:47 PM »
รถผมเคยปรับนิ่มสุด จะรู้สึกเลยว่า น้ำหนักรถจะไปอยู่ที่ spring หมดเลยครับ มันจะออกอาการ เด้งๆ แต่พอปรับมาที่ หน้า11 หลัง11 อาการเด้งหายไปครับ
ลองดูนะครับ

:bbbear_34:

ผมยึด หน้า 7 หลัง 7 ปลอดภัยสุดครับ :bbbear_23:
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ