ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเปิดเบาะหลัง GC เพื่อปรับหัวโช๊ค  (อ่าน 6382 ครั้ง)

ออฟไลน์ joezaa

• *
  • Popular Vote : 0
  • มือใหม่หัดขับ "ซู"
รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ
พอดีว่าได้ GC มาครอบครองแล้ว แต่ส่วนตัวไม่เคยใช้ซู ก็ค่อยๆดูและเรียนรู้ไป
แต่ด้วยโช๊คที่ติดรถมาคือ Tein Flex ซึ่งค่อนข้างจะไส้กระเทือนพอสมควร ขนาดเคยปรับแข็งสุดหน้า 10 ยังเกือบกระอักตอนที่กระแทก

คือจะสอบถามพี่ๆว่า เบาะหลังมันเปิดออกมายังไงหรอครับ :bbbear_33:
พอดีจะปรับนิ่มโช๊คหลัง มันเปิดข้างซ้ายไว้ แต่ข้างขวามันล็อคอยู่ ไม่กล้าง้างครับ

และต่อไปคงมีคำถามมาสอบถามพี่ๆอีกนะครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
Re: วิธีเปิดเบาะหลัง GC เพื่อปรับหัวโช๊ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 11:19:21 PM »
ถ้าง้างตรงช่วงบนได้ เอามือล้วงเข้าไปปรับคับ
แต่ถ้าไม่ได้ ให้ถอดเบาะนั่งออก มีน๊อตเบอร์ 12 ยึดอยู่ 2 ตัว ซ้ายขวา หลังจากถอดออกมา จะมีน๊อตเบอร์ 12 อีก 2 ตัว ยึดเบาะพิง ซ้ายขวา ถอดออก แล้วยกเบาะออกมาคับ
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: วิธีเปิดเบาะหลัง GC เพื่อปรับหัวโช๊ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 09:50:21 AM »
ถ้าง้างตรงช่วงบนได้ เอามือล้วงเข้าไปปรับคับ
แต่ถ้าไม่ได้ ให้ถอดเบาะนั่งออก มีน๊อตเบอร์ 12 ยึดอยู่ 2 ตัว ซ้ายขวา หลังจากถอดออกมา จะมีน๊อตเบอร์ 12 อีก 2 ตัว ยึดเบาะพิง ซ้ายขวา ถอดออก แล้วยกเ
บาะออกมาคับ
ตาม นั้นเลย.  พี่กานต์ เป็นไรมั่งคับไม่ได้เจอกันเลย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 11:09:32 AM »
แต่ถ้าไม่ได้ ให้ถอดเบาะนั่งออก มีน๊อตเบอร์ 12 ยึดอยู่ 2 ตัว ซ้ายขวา หลังจากถอดออกมา จะมีน๊อตเบอร์ 12 อีก 2 ตัว ยึดเบาะพิง ซ้ายขวา ถอดออก แล้วยกเบาะออกมาคับ

ขอบคุณครับ ไว้จะไปลองดู

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 12:51:06 PM »
+1  ว่าแต่ Tein Flex จะปรับให้นิ่มได้ด้วยหรือคับนั้น  :bbbear_33:
Adi Autolism.. 086-8060694

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 05:29:51 PM »
คือเวลากระแทกรอยต่อแล้วสงสารรถน่ะครับ เพราะมันกระแทกทุกรอยต่อ
ตอนนี้ก็จะทนใช้ไปก่อน จะปรับให้นิ่มสุดไปเลย

ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีเวลาดูแล ใช้เวลากลางวันนอกบ้าน 7 วันเลยครับ
ถ้าพ้นช่วงนี้แล้วจะ เปลี่ยน/หาแลก/รีวาล์ว ก็ค่อยว่าอีกที
แต่คงอีกหลายเดือน :bbbear_20:
ซื้อเพราะความรู้สึกอยากได้ล้วนๆครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 01:19:38 AM »
นิ่มสุดระวังจะขึ้นซุ้มเวลาเจอหลุมดักควาย หรือถนนแรลลี่เมืองไทย
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 01:20:24 AM »
ตาม นั้นเลย.  พี่กานต์ เป็นไรมั่งคับไม่ได้เจอกันเลย

สบายดีคร๊าบบบบบบ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 07:46:27 AM »
ปรับหน้า 16 ปล้ว ยังมีกระแทกตามขอบไม่เรียบอยู่บ้าง
แต่ข้างหลัง งามไส้แล้วครับ หัวโช๊คหมุนไม่ได้ทั้งสองข้าง หัวตายรึเปล่าเนี่ย :bbbear_40:
โช๊คยังทำงานอยู่เพราะยังมีเสียงฟืดๆอยู่ แต่เหมือนมันคล้ายๆจะยันๆรึเปล่าไม่แน่ใจน่ะครับ

เรื่องเบาะมันมีแง่งเสียบอยู่ ต้องยกออกอย่างที่ว่าคร้าบ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 07:50:05 AM »
ตามความรู้สึกผม โช้ค Tein ปรับนิ่มมากๆ มันจะย้วยๆ โยนๆนะครับ
ความหนืดระดับ "กลางๆ" เท่าที่ได้ยินมาทั้งในเว็บ Tein และจากอู่ที่ผมทำ คือต้องบิดไป 3ใน4 ของทั้งหมดครับ
เสร็จแล้วค่อยปรับ แข็ง/นุ่ม จากจุดนั้น (สมมติถ้าทั้งหมด บิดได้ 16คลิก ระดับกลางสุดคือ 12คลิก)

เวลาใส่เบาะกลับ ใส่ชิ้นที่เป็นพนักพิงหลังก่อนนะครับ พยายามดันๆให้มันสูงเท่าๆกับตอนถอดนะครับ ถ้าใส่ต่ำมาก พอเวลาเอา
ชิ้นที่เป็นรองนั่งใส่ มันจะยัดเข้าได้ไม่สุด ขันน็อตยาก

ขอให้โชคดีครับ  :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 11:34:51 AM »
ทีแรกอยู่ที่ 13 ปรับไป 10 12 ก็ยังซับไม่พอ เลยจะปรับไป 16 แล้วใช้ไปก่อน ก็ย้วยๆหน่อยจริงๆแหละครับ

ตอนนี้กังวลเรื่องโช๊คหลังมากกว่า ขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยครับ
หมุนไม่ได้แหล่ว บิดซ้าย-ขวาไม่ไปเลย เจ๊งป่าวหนอ
ควรให้ร้านเช็คเลยไหมครับ หรือมีวิธีดูเพื่มเติมก่อน :bbbear_13:

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 11:14:03 AM »
ทีแรกอยู่ที่ 13 ปรับไป 10 12 ก็ยังซับไม่พอ เลยจะปรับไป 16 แล้วใช้ไปก่อน ก็ย้วยๆหน่อยจริงๆแหละครับ

ตอนนี้กังวลเรื่องโช๊คหลังมากกว่า ขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยครับ
หมุนไม่ได้แหล่ว บิดซ้าย-ขวาไม่ไปเลย เจ๊งป่าวหนอ
ควรให้ร้านเช็คเลยไหมครับ หรือมีวิธีดูเพื่มเติมก่อน :bbbear_13:
Tein Felx ผมก็เคยเป็นคับ
ลองใช้น้ำมัน w-40 หยอดที่ตัวหมุนทิ้งไว้ซักพักใหญ่ๆคับ แล้วลองใช้มือหมุนดูใหม่
ถ้ายังหมุนไม่ได้ ให้หยอดน้ำมันอีกที แล้วใช้ประแจ 8 เหลี่ยมอันเล็กเสียบเข้าตรงหัวด้านบน
แล้วหมุนเบาๆ ( ย้ำว่าเบาๆนะคับ ) แค่พอให้มันขยับได้ ถ้าแรงไปงานเข้านะคับ !!!
จากนั้นเมื่อขยับได้แล้ว ก็ใช้มือหมุนคับ

ถ้ายังไม่ได้อีกก็ ไป Tein mastershop เลยคับ จบแน่นอน
โชคดีคับ

....ดินดาน  :bbbear_32:

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:21:46 PM »
หลายๆคนยังเข้าใจผิด
เลยก๊อปมาให้ดู จาก เทอิน คลับ นะครับ

วิธีปรับที่ถูกต้องเลยนะครับ (ตามคำแนะนำของโรงงานเลย)

1.หมุนหัวปรับตามเข็ม (หมุนไปทางขวา) ให้สุดอันนั้นคือเบอร์ 0 (แข็งที่สุด)
2.หมุนหัวปรับทวนเข็ม 8 คลิก (หมุนไปทางซ้าย) อันนั้นคือเบอร์ 8 (ตรงกลาง standard setting) ปรับหน้า-หลังให้เท่ากันแล้วลองขับดูครับ
3.ข้อนี้ปรับตามความรู้สึกของเจ้าของรถ (ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าเรานะครับ) แข็งไป/นุ่มไปให้ปรับขึ้น/ลงทีละ 2 คลิก (ขวา=แข็ง ซ้าย=นุ่ม) ถ้ารู้สึกว่าแข็ง/นุ่มไปให้ถอยลงมา 1 คลิก

หัวคลิกจะปรับได้ประมาณ 21-24 คลิกครับแต่บอกไว้ได้เลยว่าไม่มีความแตกต่างระหว่างเบอร์ 16-24 นั้นไม่มีครับแพราะฉนั้นให้หยุดที่เบอร์ 16 ครับ

ความรู้สึกว่าเด้งมากๆอาจจะเกิดได้จากการปรับความหนืดของโช้คอ่อนไปไม่สามารถดึงแรงถีบของสปริงได้โดยเฉพาะ typeHA ที่ติดมากับค่า k สปริงที่ข้อนข้างแข็ง ข้อคิดก้อคือว่าการปรับนุ่มไม่ได้ทำให้นุ่มเสมอไปนะครับ โรงงานถึงได้แนะนำให้เริ่มจากตรงกลาง ( เบอร์ 8 ) ก่อนทุกครั้งครับ
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:32:23 PM »
 :bbbear_2: คืนนี้ต้องไปจัดซะละ
แต่งานเข้าอีกอย่าง เมื่อคืนซัดกลับบ้าน จอดปุ๊บ coolant หยดติ๋งๆเลยครับ
ไว้ต้องไปยกดูว่าหยดมาจากไหน หยดแถบๆหน้าขวาตรงพลาสติกรองข้างล่างด้านหน้าอะครับ ฝา/adapter แห้งดี เมื่อคืนดึกๆเลยไม่ได้เช็คต่อ

ขอบคุณพี่ๆฮะ อบอุ่นๆ :bbbear_31:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:33:36 PM »
เทอ้วน เหมือนนั่งเกวียน
โอ้วววลิน เหมิอนโซฟาเคลื่อนที่ได้

:bbbear_44: