ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสับสนตัวเอง รู้สึกตัดสินใจผิดที่ซื้อ Subaru XV  (อ่าน 29191 ครั้ง)

ออฟไลน์ Future_Locus

• *
  • Popular Vote : 1
ตามหัวข้อเลยครับ
ตอนซื้อลังเลระหว่าง Honda Accord กับ XV หาข้อมูลเยอะมากจนปวดหัว
ทั้งไปลองขับลองอะไรมา ก็ตัดสินใจไปที่ XV เพราะว่าขับดี และคิดว่าตอบโจทย์มากกว่า
เพราะอยากได้รถสไตล์นี้
แถมตอนนั้นมีส่วนลดให้แสนนึง พร้อมฟรีดอก เลยรีบเลย
ล่าสุดข่าวว่าราคาในงานมอเตอร์โชว์ลงไปเหลือล้านเดียวเอง โหยย ช้ำใจ

พอได้มาขับจริง ๆ ทำไมความรู้สึกมันก็ไม่ได้เนียนได้แน่นเหมือนตอนเทสก็ไม่รู้
ขับในเมืองก็กินน้ำมันมากกกกก
เครื่องเสียงก็แบบธรรมดามาก ไปนั่ง Accord ของเพื่อน แหม มันช่างแตกต่าง
คอนโซลสวยหรูดูดี เครื่องเสียงดีมากกกก ขับก็นุ่มนิ่ม แถมเติม E85 ได้ด้วย เออ เราคิดผิดมั้ยนะ
ศูนย์ซูก็น้อยกว่า แถมอนาคตขายมือสองคือราคาตกหัวทิ่มเลย ตอนนี้คือ นอยด์อ่ะครับ พูดตรง ๆ

ผมไม่ได้ตัดสินใจผิดใช่มั้ยครับ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 12:04:04 AM โดย Future_Locus »

ออฟไลน์ bonmoovo

• *
  • Popular Vote : 0
Re: กำลังสับสนตัวเอง รู้สึกตัดสินใจผิดที่ซื้อ Subaru XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 09:23:44 AM »
:) ซื้ออีกคันครับ
ผมคิดว่าอย่าเอาไปเทียบเลยครับ รถเเต่ละคัน มันก็มีคาเเรกเตอร์ของตัวเอง มีดีไม่ดีต่างกันไป

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: กำลังสับสนตัวเอง รู้สึกตัดสินใจผิดที่ซื้อ Subaru XV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 10:05:36 AM »
แอคคอร์ด ก้อ คือ แอคคอร์ด xv ก้อ คือ xv ครับ การออกแบบการใช้งานก้อ ต่างกันแล้ว เอาแอคคอร์ด ไปเลี้ยว ไปลุย ก้อ คงไม่ได้ หรือ ทำxv มาให้นั่งสบาย ขับนุ่มนิ่ม ก้อ คงไม่ใช่ รถแต่ละรุ่น มันก้อ มีคาแรกเตอของมันครับ ลองขับ xv ให้ ถึงความเป็นxv ดูซิครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 10:33:45 AM »
 :bbbear_36: ข้อดีของ accord ที่บอกมา สามารถแต่งเองภายหลังได้ครับ พวกเครื่องเสียง ,E85, การขับขี่ที่นุ่มนิ่ม. หลักๆ น่าจะไปดูสิ่งที่ชอบ xv ตั้งแต่แรก แถมตัดสินใจควักตังค์จ่าย เช่น พท ใช้สอย รถสูงลุยได้ ขับสี่ ... ที่ accord ไม่มีให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 10:35:37 AM โดย tip »

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 10:49:50 AM »
จะเอามาเทียบกันแบบนั้นมันไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ รถมันก็คนละประเภทแล้ว

แต่เชื่อผมเหอะ ขับออกต่างจังหวัดบ้างครับ จะรู้ว่าที่ซื้อมา ไม่ได้คิดผิดเลยแม้แต่นิดครับ ถ้าไปขับในเมืองแบบนั้น Accord มันกินขาดเรื่องความนั่งสบายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 11:56:05 AM »
ดีคนละด้าน ไม่งั้น HONDA จะมี CRV ACCORD ODYSSY มาให้เราเลือกทำไมครับ

SUBARU เราก็มี  IMPREZA LEGACY FORESTER แล้วซอยรุ่นออกมาเป็น XV เท่านี้แตกต่างไหมครับ ทำไมไม่เอา ACCORD มาเปรียบเทียบกับ LEGACY

เพราะเป็นรถเซกเมนต์เดียวกัน

ออฟไลน์ tae

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 01:09:04 PM »
ดีคนละด้าน ไม่งั้น HONDA จะมี CRV ACCORD ODYSSY มาให้เราเลือกทำไมครับ

SUBARU เราก็มี  IMPREZA LEGACY FORESTER แล้วซอยรุ่นออกมาเป็น XV เท่านี้แตกต่างไหมครับ ทำไมไม่เอา ACCORD มาเปรียบเทียบกับ LEGACY

เพราะเป็นรถเซกเมนต์เดียวกัน

Agree :bbbear_19:

ออฟไลน์ PunTam

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 01:16:35 PM »
เรื่องอื่นผมไม่ทราบนะครับ แต่เรื่องพวงมาลัย XV ดีกว่าแอคคอร์ดมากครับ ถ้ามีโอกาส อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้พา XV ขับออกทางไกล แล้วจะสนุกกับการขับแน่นอนครับ คิดไม่ผิดหรอกครับ แต่เป็นธรรมดาที่มีความรู้สึกนอกใจบ้างครับ  :bbbear_4: :bbbear_4: :bbbear_4:

ออฟไลน์ 1Chirawat

• GC8 1995 /EJ20 V.4 wrx sti inside/Direct Coil/(MT)transmission
  • *
  • Popular Vote : 5
  • รับสั่งอะไหล่ซิ่ง...ติดต่อ Line: bookcgdesign
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 01:28:39 PM »
 :bbbear_43: ประเด็นแยกแยะดังนี้ครับ :bbbear_43:
1.ถ้าเป็นผมๆจะแยกแยะ ระหว่าง SUV กับ Sedan
2.ขับลุย กับ ขับหรูหรา

สไตร์การใช้งานคงทราบดีนะครับว่าควรจะเป็นอย่างไร
ตามรูปผมใช้คำว่า racing ใน google ของรถทั้ง 2 ประเภท ผลลัพท์ที่ได้คือ

ฉะนั้นอย่าเทียบเลยครับ ไม่จบแน่นอน
0929893536Body:GC8 1995 v.4 Engine:1997 wrx sti TD05H 18G MT: 5 spd 4.444

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 01:58:47 PM »
ตอนใช้ เครื่อง EJ กว่าเครื่องจะลื่นขับสนุก ก็ต้องวิ่งไป 2-3000 โล  :bbbear_40:
ตอนนี้เป็นเครื่องตัวใหม่ ยังไม่รู้ว่าจะต้อง run in นานเหมือน EJ อยู่ไหม
  คงต้อง run in อีกสักพัก :bbbear_32:
อย่าลืม เช็คลมยาง ด้วยนะครับ 

ออฟไลน์ Future_Locus

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 05:10:22 PM »
ผมเป็นคนตั้งกระทู้นะครับ
ก็ต้องขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้ความเห็นและข้อเสนอแนะครับ
อาจจะเป็นช่วงที่สับสนทางความคิดน่ะครับ

วันนี้เลยมีโอกาสได้ขับ XV ยาว ๆ ไปพัทยาครับ
สิ่งที่สังเกตพบคือ รู้สึกว่าเครื่องเสียงค่อนข้างดัง เหมือนสั่นกว่าปกติเวลาที่ขับในเมือง
ปกติขับในเมืองก็พอรู้สึก แต่ก็คิดว่าเพราะถนนไม่ดีด้วย
แต่วันนี้ขับเรียบๆ  ยาว ๆ บนทางด่วน ก็ยังรู้สึกได้ รับรู้ได้ถึงความสั่นสะเทือนผ่านพวงมาลัยเลย

ก็เลยไม่รู้ว่านี่คือภาวะปกติ หรือผมกำลังนอยด์รถตัวเองอยู่ครับ 5555+

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 05:38:55 PM »
ลองค่อยๆ เสพ ค่อยๆจับความรู้สึกครับ ลองมองด้านดีๆของ xv แล้วสัมผัสมัน ครับ อาจจะนอยด์น้อยลงครับ ผมใช้ impreza พี่ชายเพิ่งถอย xv มา แรกๆผมรู้สึกเฉยๆ หลังๆพี่ผมแต่งนู้นใส่นี้ จนผมรู้สึกอยากได้ xv มาอีกสักคันแล้วครับ ส่วนเรื่องเครื่องเสียงก้อยอมรับว่าของติดรถไม่ได้ดีเท่าไหร่ครับเลยจับเปลี่ยนซะ ที่นี้ดีได้ตามใจต้องการเลยครับ ส่วนการกินน้ำมันอาจจะต้อง run in สักพักแล้ว ปรับสภาพเราให้เข้ากับบุคลิกรถ ผมว่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะดีขึ้นครับ เรื่องราคาตกก็ธรรมดาครับ "รถ=ลด" ใช้ให้เต็มที่ ให้ตอบโจทย์กับเราก็คุ้มแล้วครับ ลองเอาไปเขาค้อ ภูทับเบิก ดูครับ จะได้รู้ว่าเสพซู มันเป็นยังไงครับ  :bbbear_16: :bbbear_16: ปล.ถ้าขายบอกนะครับ กำลังเล็ง xv มือ 2 พอดี

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 05:47:57 PM »
ผมกลับรู้สึกแตกต่างจากเจ้าของกระทู้แหะ ที่บ้านมี CR-V ตัวล่าสุดอยู่คันนึง รู้สึกเซ็งมากที่ซื้อเร็วไป คือซื้อก่อน Forester จะออก ไม่งั้นได้ซื้อ Forester ใช้แทนไปแล้ว ขับซูแล้วรู้สึกแตกต่างดีครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 10:22:20 PM »
ลมยาง เช็คดูก่อน

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 11:07:36 PM »
ลองตั้งศูนย์ล้อนะครับ เป็นที่ทราบกันดีว่าาFHI ไม่มีนโยบานตั้งศูนย์ล้อมาจากโรงงาน ทำให้ handling ผิดไปจากสเป๊กไปเยอะ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt