ผู้เขียน หัวข้อ: Ken's Garage: กันดั้ม / หลินปิง / น้องแป้ง  (อ่าน 155608 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
เล่ามาให้จบสิเพ่ !!!!

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
"ฮัลโหล สวัสดีครับ"
"ฮัลโหล อ่า หวัดดีครับนี่ผมเคนนะครับที่ซื้อซูบารุต่อมาจากน้องอ่ะครับ"
"อ๋อ ครับพี่ ว่างัยครับ"

เอ่อ ไปต่อยังงัยดีหว่า คิดก่อน คิดๆๆๆๆ เอาอย่างงี้ละกัน บัวไม่ให้ช้ำน้ำไม่ให้ขุ่น อยู่ดีๆเอาไปคืนเค้าก็น่าเกลียด

"คือพอดีรถที่ซื้อต่อจากน้องเนี่ย จะเป็นไปได้มั๊ยถ้าพี่จะขอคืน"
"อ้าว ทำไมหล่ะครับ ไม่ได้หรอกครับ พี่ซื้อไปแล้วนะ"
"คือพอดีตอนนี้พี่ไม่สะดวกจริงๆ ยังงัยพอจะช่วยอะไรพี่ได้บ้างมั๊ย"
"โห อะไรเนี่ยพี่"
"น่า น่า ถือว่าช่วยพี่หน่อย พอดีมันมีปัญหานิดหน่อยเลยต้องขอคืนอ่ะ"
" ........ " เงียบไม่มีเสียงตอบ
"เอาอย่างงี้ละกัน พี่ก็เข้าใจนะว่าพี่ซื้อไปแล้ว แต่ยังงัยช่วยพี่หน่อยละกัน เอาเป็นว่าเดี๋ยวพี่จ่ายค่าเสียเวลาให้"
".... โห ปกติผมไม่ยอมนะเนี่ย แต่ผมเห็นว่าพี่อ่ะคุยดี เอาเป็นว่าผมคิดค่าเสียเวลาหมื่นนึงละกัน แล้วเอารถมาคืนผมเย็นนี้เลย"
"ได้ครับ ได้ เดี๋ยวเย็นนี้เอาไปคืนให้เลย เจอกันที่เดิมละกันนะ ขอบคุณมากเลยนะครับ โอเค แค่นี้นะครับ แล้วเย็นนี้เจอกัน" ผมดีใจจนแทบจะกลั้นไว้ไม่อยู่ รีบวิ่งไปบอกพี่ยุ้ย

"พี่ เค้าให้เอาไปคืนได้ แต่คิดค่าเสียเวลาหมื่นนึง"
"รีบเอาไปคืนเค้าเลย รถพรรค์อย่างงี้เอาไปขายต่อเองไม่รู้จะขายได้เปล่าด้วย โชคดีมากที่เจ็บตัวแค่นี้" พี่ยุ้ยตอบ

เย็นนั้นผมรีบขับรถเอาไปคืนน้องคนที่ซื้อมา สรุปเบ็ดเสร็จงานนี้เสียตังค์ค่าวิชาไปทั้งหมดหมื่นนึง วันหลังจะได้ระมัดระวังและรอบคอบกว่านี้

ผมเคยไปคุยกับน้าพนมวรรณที่พาวเวอร์สปีด แกว่าแกก็เคยเจอรถตัดต่อเหมือนกัน เป็น GC อีกเหมือนกัน แต่คนละสีกัน แต่ที่หนักสุด คือ ตอนที่ผมไปเอาของที่อู่ทำสีและตัวถังแห่งนึง ผมก็ได้เห็นเหยี่ยวคอแดงสีน้ำเงินแสนสวยคันนึงจอดอยู่ ผมก็เลยถามเจ้าของอู่ว่ารถใครสวยจัง แกบอกว่าอย่าไปสนใจเลย รถคันเนี๊ยะตัดต่อเอา แกเป็นคนทำให้เอง ใต้ท้องเก็บงานเนี๊ยบสุดๆ พ่นกันสนิมกับพวกโค๊ดต่างๆ ถึงขึ้นฮ๊อยส์ดูก็ไม่มีทางรู้ ผมหันไปมองหน้าแก "จริงเหรอพี่ แต่มันสวยมากเลยนะ" ว่าแล้วผมก็ขอเข้าไปข้างใน แล้วก็ลองสตาร์ทเครื่องดู บอกตรงๆว่า ไม่มีทางรู้ได้เลย ถ้าพี่เค้าไม่บอก ใครได้ไปนี่ซวยสถานเดียวเลยนะเนี่ย emo71o emo71o emo71o

• *
หลังจากนั้นผมเลิกคิดเรื่องซูไปอีกเป็นปี จนมาวันนึงคิดยังงัยไม่รู้เลยแวะเข้าไปนั่งเม้าท์กับพี่ยุ้ย ผมก็เลยแกล้งแหย่ๆแกว่า มีใครจะปล่อยอิมบ้างป่าว เอาแบบตัวถังสวยๆ ไม่เอาแบบคราวที่แล้วนา ผมถามไปแบบไม่ได้คิดอะไร พี่ยุ้ยแกนิ่งคิดไปแป๊บนึงแล้วก็ตอบว่ามีแต่เป็นอิมไม่โบนะ ตัวถังสวยมาก ไม่มีโดนเลย

เอาแล้วมาแหย่ให้อยากอย่างงี้ก็โดนเลยคร้าบ รีบขอเบอร์เจ้าของรถจากพี่ยุ้ย เสร็จแล้วก็รีบขับไปดู ครั้งแรกที่เห็น หน้าตาเรียบร้อยมาก แบบบ้านๆเลยเดิมสนิท ก็ไม่เป็นไรเดี๋ยวมาอยู่กับเราค่อยเอามาจับแต่งหน้าทาปากเองก็ได้ เจ้าของเป็นผู้ใหญ่ท่านนึง ซื้อไว้ขับรับส่งลูกไปโรงเรียน สรุป ผมตกลงเลย รวดเร็วมาก

หลังจากได้มาก็เอาไปอาบน้ำทำสีใหม่กับอู่พี่ศักดิ์ อู่สีชื่อดังแห่งย่านนครชัยศรีที่ใครๆก็รู้ถึงความเนียนเป็นอย่างดี พอพี่ศักดิ์เห็นรถก็เล็งๆอยู่พักนึง ผมถึงกับใจตุ๊มๆต่อมๆ ไม่รู้จะโดนหลอกอีกรึเปล่าว้า เพราะพี่ศักดิ์นี่ได้ชื่อว่าดูรถขาดมากๆ โดนตรงไหนมาแกดูออกหมด ผมก็เลยถามแกว่าตัวถังเป็นยังงัยบ้าง แกบอกว่า ไปหามาจากไหนเนี่ย ตัวถังสวยมากๆ เดิมๆเลย ไม่มีโดน สียังไม่เคยทำเลย เพราะพวกกันสนิมต่างๆจากโรงงานยังอยู่ เฮ้อ ค่อยยังชั่วหน่อย ผมโล่งอกแกมดีใจว่าอย่างน้อยรถตัวถังสวยก็จะเป็นพื้นฐานที่ดีในการทำรถที่ดี

หลังจากนั้นก็จับเอาไปแต่งหน้าทาปากเปลี่ยนฝากระโปรงแบบมีสกู๊บ แต่หัวใจเดิมก็ยังคงเป็นเครื่อง 2000 ซีซี ไม่โบ ขับไปก็โดนพวกบรรดาขาซิ่งรังแกไปจนทนไม่ไหวต้องไปสอยหัวใจใหม่มาลง ได้เป็นหัว V.4 Type RA คอแดงมาลง ขับไปได้ซักพักฝาโก่งอีก ความร้อนขึ้นจนเครื่องกระตุก ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก็เลยขยับสเต็ปมันซะเลย

รูปด้านล่างนี่เป็นวิวัฒนาการของเจ้ากันดั้มแบบทีละน้อยๆ emo64o

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
โชคดีมากเลย คืนรถเสียเงินแค่หมื่น พี่ว่าถ้าน้องเจ้าของบอกสามหมื่น เคนจะว่าไงตอนนั้น...

คันใหม่กันดั๊มเดิมๆ พี่กอ้เคยโทรไปถาม ตอนที่จะหาอิมฯมาใช้... เค้าบอกขายไปแล้ว อยู่ที่เคนนี่เอง

• *
โชคดีมากเลย คืนรถเสียเงินแค่หมื่น พี่ว่าถ้าน้องเจ้าของบอกสามหมื่น เคนจะว่าไงตอนนั้น...

คันใหม่กันดั๊มเดิมๆ พี่กอ้เคยโทรไปถาม ตอนที่จะหาอิมฯมาใช้... เค้าบอกขายไปแล้ว อยู่ที่เคนนี่เอง

ที่ตลกกว่านั้นคือเมื่อไม่นานมานี้ ผมยังเห็นรถคันนั้นวิ่งอยู่บนถนนเลยครับ แถวๆเลียบด่วนรามอินทรา จะเรียกให้เค้าจอดแล้วบอกความจริงกับเจ้าของใหม่ก็ไม่กล้า กลัวเค้าจะเสียใจ

• *
ที่ตลกกว่านั้นคือเมื่อไม่นานมานี้ ผมยังเห็นรถคันนั้นวิ่งอยู่บนถนนเลยครับ แถวๆเลียบด่วนรามอินทรา จะเรียกให้เค้าจอดแล้วบอกความจริงกับเจ้าของใหม่ก็ไม่กล้า กลัวเค้าจะเสียใจ

ดีนะที่รถผมไม่ได้วิ่งแถวนั้น เพราะจอดอู่มากกว่าใช้

จะว่าไปผมก็เจอพ่อค้ารถเลวๆ ขี้โกหกเหมือนกันครับ ปัจจุบันก็ยังขายรถอยู่

น่าเบื่อจริงๆพวกนี้

ออฟไลน์ type-ra

• I LOVE SUBARU
  • *
  • Popular Vote : 0
สวยทุกคันเลยครับ emo65o emo65o

• *
สวยทุกคันเลยครับ emo65o emo65o

ขอบคุณครับ emo64o

• *
หลังจากที่ฝาโก่งไปเป็นที่เรียบร้อยต้องทำการยกเครื่องออกมาไสฝา  ก็เลยถือโอกาสจัดการทำโปรเจ็คที่คิดเอาไว้ซะเลยทีเดียว โดยได้ทำการเปลี่ยนไส้ในใหม่ทั้งหมดแล้วก็ทำฝาเพื่อให้อากาศไหลได้มากขึ้น เปลี่ยนเทอร์โบ ใส่อินเตอร์หน้า โดยมีเป้าหมายอยู่ที่ประมาณ 400 ม้า  โดยผมได้เอารถเข้าไปทำที่อู่พี่ทวี หลังจากผ่านไปเดือนเศษๆ พี่ทวีก็โทรเรียกให้ผมเข้าไปรับรถ วันที่ผมได้เข้าไปเห็นรถตัวเอง บอกตรงๆว่า ผมนึกว่าภายในห้องเครื่องจะต้องดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ตามสไตล์รถซิ่ง สายไฟจะต้องวางเกะๆกะๆ (เคยเห็นตามหนังสือรถ พวกรถแรงๆห้องเครื่องจะดูไม่ค่อยสวย) แต่มันกลับไม่เป็นไปอย่างที่ผมคิด ห้องเครื่องและอุปกรณ์ต่างๆได้ถูกติดตั้งและจัดวางได้อย่างเป็นระเบียบ เอาล่ะ เรื่อง look ดู ลงตัวสวยงามดีแล้ว  ทีนี้มาดูทางด้าน performance กันบ้าง ว่าแล้วก็ไม่รอช้าจับเจ้ากันดั้มขึ้นไดโนทันที และแล้วเจ้าสำนักแห่งวัดยายร่มก็ไม่ทำให้ผมผิดหวัง ผลออกมาได้แรงม้าอยู่ที่ร่วมๆ 500 ตัวเลยทีเดียว ถือว่าเกินกว่าที่ตั้งใจเอาไว้มากกกกก  อาการรถคือมาหนัก ดุดันดีมาก แต่มีอาการต้นหายไปบ้างตามสไตล์เทอร์โบใหญ่  แต่โดยรวมถือว่าขับมันส์มาก  ยิ่งถ้ากล้าๆบูสหน่อยนี่ถึงขนาดมือไม้สั่นกันเลยทีเดียว อะดรีนาลีนหลั่ง หัวใจเต้นตุบตับๆ เป็นเครื่องปลดปล่อยตัวเองออกจากความเครียดได้เป็นอย่างดี emo65o emo65o emo65o

• *
โหดมากพี่

• *
ช่วงล่างจัดเต็มเหนี่ยวเพื่อรองรับแรงม้าที่มากขึ้น emo64o

• *
โหดมากพี่

แต่สเต็ปใหม่เตียได้ข่าวว่าโหดกว่านี้นา  emo76o

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ไหงรูปสุดท้ายที่ซูบางกอก สงสัยทำ 2 ที่เลย   emo65o
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
หลังจากที่ฝาโก่งไปเป็นที่เรียบร้อยต้องทำการยกเครื่องออกมาไสฝา  ก็เลยถือโอกาสจัดการทำโปรเจ็คที่คิดเอาไว้ซะเลยทีเดียว โดยได้ทำการเปลี่ยนไส้ในใหม่ทั้งหมดแล้วก็ทำฝาเพื่อให้อากาศไหลได้มากขึ้น เปลี่ยนเทอร์โบ ใส่อินเตอร์หน้า โดยมีเป้าหมายอยู่ที่ประมาณ 400 ม้า  โดยผมได้เอารถเข้าไปทำที่อู่พี่ทวี หลังจากผ่านไปเดือนเศษๆ พี่ทวีก็โทรเรียกให้ผมเข้าไปรับรถ วันที่ผมได้เข้าไปเห็นรถตัวเอง บอกตรงๆว่า ผมนึกว่าภายในห้องเครื่องจะต้องดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ตามสไตล์รถซิ่ง สายไฟจะต้องวางเกะๆกะๆ (เคยเห็นตามหนังสือรถ พวกรถแรงๆห้องเครื่องจะดูไม่ค่อยสวย) แต่มันกลับไม่เป็นไปอย่างที่ผมคิด ห้องเครื่องและอุปกรณ์ต่างๆได้ถูกติดตั้งและจัดวางได้อย่างเป็นระเบียบ เอาล่ะ เรื่อง look ดู ลงตัวสวยงามดีแล้ว  ทีนี้มาดูทางด้าน performance กันบ้าง ว่าแล้วก็ไม่รอช้าจับเจ้ากันดั้มขึ้นไดโนทันที และแล้วเจ้าสำนักแห่งวัดยายร่มก็ไม่ทำให้ผมผิดหวัง ผลออกมาได้แรงม้าอยู่ที่ร่วมๆ 500 ตัวเลยทีเดียว ถือว่าเกินกว่าที่ตั้งใจเอาไว้มากกกกก  อาการรถคือมาหนัก ดุดันดีมาก แต่มีอาการต้นหายไปบ้างตามสไตล์เทอร์โบใหญ่  แต่โดยรวมถือว่าขับมันส์มาก  ยิ่งถ้ากล้าๆบูสหน่อยนี่ถึงขนาดมือไม้สั่นกันเลยทีเดียว อะดรีนาลีนหลั่ง หัวใจเต้นตุบตับๆ เป็นเครื่องปลดปล่อยตัวเองออกจากความเครียดได้เป็นอย่างดี emo65o emo65o emo65o

อืมมมมม.... ตั้งใจไว้ที่ 400 ม้า แล้วพี่เล่นใช้หอยมหึมาขนาดนั้นเหรอครับพี่เคน emo62o

ว่าแต่ไหงคอไอดีหน้าตาเปลี่ยนไปอ่ะครับ emo11o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.

500 ม้า

emo63o emo63o emo63o
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4