ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ใจรัก Subaru  (อ่าน 15837 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • Popular Vote : 1
  • www.monkey-foto.com
    • www.monkey-foto.com
Re: แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ใจรัก Subaru
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:00:51 PM »
อย่าได้ลองขับเชียวนะครับ เสร็จแน่ๆ 55555

ขอให้เจอรถที่ต้องการนะครับ  emo18o

ออฟไลน์ m-GiRL

• *
  • Popular Vote : 0
Re: แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ใจรัก Subaru
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:36:01 PM »
ถามอีกนิดครับ

ความเร็ว 140 km/h นี่ 6 speed คอแดง รอบจะอยุ่ประมานเท่าไหร่อะคับ คอขาวคงต่ำกว่าแน่เรยย

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 07:17:05 AM »
เลยต้อง Subaru เท่านั้นครับ
 เรื่องการใช้งานประจำวัน การไปต่างจังหวัด วิ่งไกลๆ ใช้รถเยอะ นั้น หลีกเลี่ยงไม่ได้
ผมสามารถซื้อรถได้แค่คันเดียว มันเลยต้องอเนกประสงค์นิดนึง
ผมสนใจ เหยี่ยว ครับ GDA ทำ STi คอแดง MT เดิมๆ ก้อพอแล้วครับ แต่ GDB สู้ราคาไม่ไหว
ผมขับรถปีละประมาน 20000 โล ทั้งใน กทม และ ไป ตจว.
1. เหยี่ยว จะเหมาะกับการใช้งานแบบผมมั้ยครับ หมายถึง มีการเดินทางทั่วประเทศ มีใช้งานทั่วไป มีกดแน่นอน อิอิ
2. อะหลั้ย ราคา เปนอย่างไรบ้างครับ หายากมั้ย การดูแลรถและการเปลี่ยนของเหลวยากมั้ยครับ
3. อัตราการกินน้ำมันเป็นยังไงบ้างครับ ทั้งในเมืองและนอกเมือง
4. เรื่องประกัน มีปัญหามั้ยครับ
 emo73o emo73o emo73o
จากโจทย์ที่ให้มาทั้งหมดแล้วชอบซูบารุ ถ้าไม่มองยี่ห้ออื่นรุ่นอื่น แล้วก็ต้อง impreza  GD ลองมอง GDA ให้มากๆหน่อย ไม่ต้องคอแดงนะ มันแสบเดี๋ยวหนังถลอก
และขอเป็นแบบเดิมๆ ให้มากที่สุด จะตัดปัญหานอนอู่ จุกจิกทั้งหมดได้มาก เพราะจะแค่ เซอร์วิส ทุกหมื่นโล เปลี่ยนอะไหล่พื้นฐานทั่วไป รวมถึง ของเหลวต่างๆ
จะประหยัดค่าใช้จ่ายส่วนนั้น เพื่อมาชดเชยเป็นค่าน้ำมัน โซฮลลล์ 95 ( ควร รีแฟลท ECU เพิ่มเติมด้วย) ถ้า " ไม่ไหวจะแต่งอ่ะ" ให้เน้นไปที่ พาร์ภายนอก + ช่วงล่าง ก่อน
อย่าเพิ่งไปวุ่นวายกับสิ่งที่อยู่ใต้กระโปรง ยกเว้นทุนที่อยู่ในกระเป๋าทั้ง2ข้างค่อนข้างหนัก เพราะ ซูบารุ เดิม ๆเป็นรถที่ไปไหนมาไหน มีคนค่อนข้างสนใจมากกว่ารถยี่ห้อตลาดอื่นๆ
บนท้องถนนอยู่แล้ว จนบางครั้งคุณอาจอยู่รู้สึกรำคาญมากกว่าภูมิใจด้วยซ้ำ เพราะฉะนั้น หากทำให้ดังนี้แล้ว ชีวิตคุณจะมีความสุขกับเจ้า GD คันนั้นมากมากยครับ
ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมก็ได้   โชคดีครับ
Kaew 5045 emo51o
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 07:23:06 AM »
ถามอีกนิดครับ

ความเร็ว 140 km/h นี่ 6 speed คอแดง รอบจะอยุ่ประมานเท่าไหร่อะคับ คอขาวคงต่ำกว่าแน่เรยย
คอแดงไม่ทราบครับ แต่สูงกว่า คอขาวแน่นอน  เพราะ คอขาว 140 กม./ ชม. ถ้าจำไม่ผิด ไม่เกิน 4000 รอบ/ นาที ( ช่วงนี้เฮียจั๊วะผม นอนห่มผ้าซะส่วนมาก)
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 08:43:57 AM »
ซื้อเลยครับ แต่ถ้าขับทั่วประเทศ Legacy Wagon  น่าจะสะดวกสบายกว่า อย่างจานอั๋นบอกครับ ข้อเสียของ Subaru  ก็คงไม่พ้นเรื่องกินนำมันนี่แหละครับ แต่ก็แลกมากับสมรรถนะ

ถ้าชอบ และ จ่ายได้ผมว่าคุ้มนะ  ลองเทียบแรงม้าที่ได้กับราคาสิครับ    emo64o
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 03:52:15 PM »
 emo73o

พอลองได้ศึกษาข้อมูล ผมว่า GDA คนขาวเดิมๆ คงเหมาะกับผมที่สุด เนื่องจากการใช้งานใช้รถประจำวัน ไม่ได้ต้องการความจัดจ้านมากนัก
ยิ่งเรื่องวิ่งทางไกลด้วยแล้ว ยิ่งเหมาะใหย่เลย

ผมว่าทางไกลบ่อยน่ะครับ ความเร็วที่ใช้ก้อประมาน 140 ได้ รอบต่ำๆ เป็นสิ่งที่ผมต้องการมากกว่า เพราะประหยัดด้วย

แต่ว่า

GDA คอขาวนี่มันมีกี่ spec ยังไงบ้างอ่ะคับ ราคาเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 04:57:12 PM »
เคยใช้ GDA คอขาวครับ เกียร์ 5 ที่ 3,000 รอบ ทำความเร็วได้ 120+ นิดหน่อย

รุ่นต่างๆ คร่าวๆ ก็มีตากลม ตาเหยี่ยว เครื่อง 2000 เหมือนกัน (ตาเหยี่ยวปีหลังๆ มีการปรับปรุงภายใน) ตอนป้ายแดงราคา 2.1 - 2.3 ล้าน

แล้วก็หน้าหมู เครื่อง 2500 ป้ายแดงราคา 2.7 ล้าน

รถ GDA จะเป็นรถเดิมๆ Turbo โรงงาน MIT นำเข้ามาขาย เป็นรถ UK Spec ไม่ใ่ช่ JDM  ไม่ล็อกความเร็ว   หน้าปัดเป็น 260 km/hr.

ส่วน GDB แท้หายาก เพราะราคาป้ายแดงเฉียด 4 ล้าน  ในตลาดที่ขายกันอยู่มักเป็นรถ 1.6  ที่ตอนป้ายแดงซื้อกันมา ล้านกลางๆ ถึงล้านต้นๆ (ช่วงโละสต็อก) เอามาวางเครื่องคอแดง

อุปกรณ์ต่างๆก็จะต่างกันไป ขึ้นกับเจ้าของรถ ตอนวางเครื่องได้อุปกรณ์ภายในอะไรมาบ้าง

Subaru จะเป็น Im เป็น Leg เวลา Cruise ต่างจังหวัด  ถ้าการจราจรไม่หนาแน่น  ความเร็ว 160 - 180 ถือว่าวิ่งแช่กันได้สบายๆ  ไม่เครียดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 05:11:24 PM โดย Double You Are Ex »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 02:55:40 AM »
GDA ที่เห็นขายๆกันทั่วไป ส่วนใหย่ วางคอแดงทั้งนั้นเลยอ่ะครับ

คือ ทำไมมันฮิตจังเลย

เห็น 6 speed แล้วมันคันจิงๆเลยอ่ะ  emo55o
แต่เท่าที่ฟังแล้ว STi เหมือนมีไวซิ่ง ไว้อัดอย่างเดียวเลย ไม่ได้มีไว้ใช้งานเลยอ่ะ
ผมเคยขับรถเกียร์ทดจัดๆ แบบ 120 นี่รอบปาเข้าไป เกือบ 4000 แน่ะ ยิ่ง  140 แล้วฟังเสียงเครื่องแล้วสงสาร ท่าทางมันจะเหนื่อยใจจะขาด
สงสัยเกยีร์ STi นี่ประมาณนี้แน่เรยย

แต่ถ้าเร่งปรู๊ดปร๊าดล่ะก้อ ว้าวว ประทับใจหลาย

ว่าแต่ พี่ๆครับ ผมจะไปหาซื้อที่ไหนดีล่ะ
เข้าใจว่ามันแล้วแต่โอกาสกะจังหวะ ถ้าเราจะได้มันมา
แต่แบบเต้นท์รถทั่วไป จากใจครับ กลัว

• *
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 09:19:45 AM »
รถที่ผมเคยใช้ ขายไปเมื่อปีครึ่งมาแล้ว ตอนนี้เห็นประกาศขายอยู่ที่ Taladrod.com

หรือถ้าชอบรถใช้งานน้อยๆ ลองดูตากลมของคุณต้อง ที่บอร์ดซื้อขายในนี้ วิ่งมา 50.000 กว่าโลเอง

ทั้งสองคันเป็นคอขาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 09:20:53 AM โดย Double You Are Ex »

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 10:38:20 AM »
สวยจังเลยคับ  emo65o

น้ำลายหก

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 11:10:00 AM »
GDA ที่เห็นขายๆกันทั่วไป ส่วนใหย่ วางคอแดงทั้งนั้นเลยอ่ะครับ

คือ ทำไมมันฮิตจังเลย

เห็น 6 speed แล้วมันคันจิงๆเลยอ่ะ  emo55o
แต่เท่าที่ฟังแล้ว STi เหมือนมีไวซิ่ง ไว้อัดอย่างเดียวเลย ไม่ได้มีไว้ใช้งานเลยอ่ะ
ผมเคยขับรถเกียร์ทดจัดๆ แบบ 120 นี่รอบปาเข้าไป เกือบ 4000 แน่ะ ยิ่ง  140 แล้วฟังเสียงเครื่องแล้วสงสาร ท่าทางมันจะเหนื่อยใจจะขาด
สงสัยเกยีร์ STi นี่ประมาณนี้แน่เรยย

แต่ถ้าเร่งปรู๊ดปร๊าดล่ะก้อ ว้าวว ประทับใจหลาย

ว่าแต่ พี่ๆครับ ผมจะไปหาซื้อที่ไหนดีล่ะ
เข้าใจว่ามันแล้วแต่โอกาสกะจังหวะ ถ้าเราจะได้มันมา
แต่แบบเต้นท์รถทั่วไป จากใจครับ กลัว

เกียร์ 6 Speed ถ้าวิ่งประมาณ 140 กม. ต่อ ชม. รอบเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ 4000 ครับ

ส่วนเรื่องหาซื้อรถแนะนำให้ค่อยๆ ดูในเว็บนี้ตามหน้าซื้อขายก็ได้ครับ หรือถ้าจะซื้อตามเต้นท์รถก็หาเต้นท์ที่ไว้ใจได้หรือคนที่ดูรถเป็นไปด้วยนะครับ

ขอให้โชคดีเจอรถในฝันเร็วๆ emo77o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ M33HuI3

• *
  • STIs std.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 12:13:27 PM »
จากที่ผมใช้หมูคอแดงรีแฟลชกล่อง เติมโซฮอล์95มา2ปี ใช้ทุกวันเพราะมีรถคันเดียว ขับไปเที่ยวเหนือ ใต้ ยังไม่มีปัญหาอะไรให้กลุ้มใจนะครับ
ส่วนมากขับทางไกลเพราะอยู่ ตจว. ใช้ความเร็ว110-140(ถัง60ลิตร ขับเรื่อยๆได้ประมาณ500กิโลแบบสบายๆ)

มีข้อสังเกตส่วนตัวว่า
1. ขับสนุกมาก เร่งแซงสบายๆ ใช้ความเร็วไม่เกิน160 ผมว่าขับได้แบบไม่เครียด
2. ช่วงล่างอาจจะแข็งไปนิด ถ้าคุณชินกับการขับรถตลาดมาตลอด
3. กินน้ำมันกว่ารถตลาด แต่ถ้าเทียบกับสมรรถนะที่ได้ ผมว่าคุ้ม
4. การบำรุงรักษา เท่าที่ใช้มายังไม่มีอะไรเลยนอกจากค่าถ่ายพวกของเหลว ซึ่งราคาอาจแพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วๆไปบ้างแต่ไม่เกินรถยุโรปนะครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 12:37:31 PM »
รถที่ผมเคยใช้ ขายไปเมื่อปีครึ่งมาแล้ว ตอนนี้เห็นประกาศขายอยู่ที่ Taladrod.com

หรือถ้าชอบรถใช้งานน้อยๆ ลองดูตากลมของคุณต้อง ที่บอร์ดซื้อขายในนี้ วิ่งมา 50.000 กว่าโลเอง

ทั้งสองคันเป็นคอขาว

ไม่เห็นมีเลยพี่ มีสีน้ำเงินอยู่สองคัน เป็นคอแดงทั้งคู่

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 01:11:05 PM »
กัวได้คอขาวมา แล้วเด่วคันคอ อยากคอแดง 55+ เกิดมาผมไม่เคยสับ 6 เกียร์เลย

ยิ่งทุกทั่นพูดว่า ความอดทนจะเริ่มต่ำๆนี่ ผมคงซัดกระจายเลยอ่ะ 555  emo64o

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 12:57:54 AM »