ผู้เขียน หัวข้อ: *** ฝากน้องอิม GC เดิมๆ สักคันครับ ***  (อ่าน 21570 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBOSS

• *
  • Popular Vote : 1
Re: *** ฝากน้องอิม GC เดิมๆ สักคันครับ ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:37:31 PM »
แวะ ฝากรูปริมสวนอีกหนึ่งรูปนะครับ ..
.
เห็นฝาถังน้ำมันนั่นไหม ... มีดีตรงที่ฝาอยู่ไม่ตรงกับรถพี่ยุ่นทั่วไป (จะได้ไม่ต้องต่อคิวนาน) ที่จะอยู่ฝั่งคนนั่ง ... ส่วนน้องอิมจะอยู่ฝั่งซ้ายเหมือนรถยุโรปซะนี่ ... หรือจะเป็นความตั้งใจที่โรงงานฟูจิออกแบบไว้ เพราะมันต้องแวะให้อาหารบ่อยๆ นะสิครับ

ตามที่ได้เล่าไปก่อนหน้าว่า ตามสเปคแล้ว ต้องบริโภคของดี อย่างต่ำคือ  OCTANE 98 ... แต่เมืองไทยมันไม่มี ... มีสูงสุดแค่เบนซิน 95   ถ้าจะทำให้รองรับก็คือการปรับแต่งกล่องใหม่ ... เครื่องรุ่นเก่าแบบผมไม่สามารถจะรีแฟลชได้ ... ต้องพ่วงกล่องแต่งสถานเดียว ... ซึ่งใช้งบค่อนข้างสูง ... ชั่งใจอยู่หลายรอบ ก็ตัดสินใจไม่ทำดีกว่า เพราะผมใช้เป็นรถใช้งานทั่วไป ไม่ได้เค้นกันสุดๆ หรือเอาไปลงสนาม แต่อย่างใด ... ช่วงแรกๆ ก็ทนเติม เบนซิน 95  ... แต่ด้วยราคามหาโหด เดี๋ยวจะกลายเป็นรถกินมากกว่าคน (ซึ่งที่ผ่านมาก็เป็นแบบนี้ตลอด เฮ้อ!) ... ก็เลยต้องเปลี่ยนไปเติม GASOHOL 95 แทน... มันก็พอวิ่งได้ อัตรากินน้ำมันไม่ต่างกัน แต่มันไม่ลื่น มีเสียงเขกให้เห็นบ้าง ... สุดท้ายพอตราหอยออก V-POWER GASOHOL 95 ... ผมก็ลองเติมดู หลายถังติดๆกัน ก็รู้สึกว่าดีขึ้น เสียงเขกหายไป แต่อัตรากินน้ำมันเหมือนเดิม .... ก็โอเคครับ เลยใช้ประจำ ... อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้จะโฆษณานะครับ

เอาอัตราการกินน้ำมันของน้องอิมตั้งแต่ต้นปีนี้มาให้ดูครับ เห็นแล้วลมจับไหมเนี่ย! emo74o

ลักษณะการใช้งาน วิ่งในเมืองรถติดมากๆ  แบบ 10 กม. ใช้เวลา หนึ่งชั่วโมงขึ้นไป บางทีสองชั่วโมงกว่า ในตอนเช้า ถ้าเมื่อคืนฝนตกหนัก เฮ้อ!!! มีสลับรถวิ่งได้ เป็นบางครั้ง ที่กลับดึก ... หรือเสาร์ อาทิตย์ วิ่งแถบชานเมืองบ้างครับ ... ดูตัวเลขจริงกันเลยครับ
เฉลี่ยเดือน มกราคม 6.642 กม./ลิตร
เฉลี่ยเดือน กุมภาพันธ์ 6.720 กม./ลิตร
เฉลี่ยเดือน มีนาคม 6.353 กม./ลิตร
เฉลี่ยเดือน เมษายน 6.426 กม./ลิตร
เฉลี่ยเดือน พฤษภาคม 6.535 กม./ลิตร
เฉลี่ยเดือน มิถุนายน 6.011กม./ลิตร
เฉลี่ยเดือน กรกฎาคม 6.501กม./ลิตร
เฉลี่ยเดือน สิงหาคม 6.627 กม./ลิตร
คิดเป็นค่าเฉลี่ย  6.477 กม./ลิตร คิดคร่าวๆ ก็ กิโลเมตรละ 5 บาท (เทียบกับราคาน้ำมันที่ 34 บาทต่อลิตรครับ) emo68o

อัตราการกินน้ำมันที่แย่ที่สุด 5.523 กม./ลิตร
อัตราการกินน้ำมันที่ดีที่สุด 8.415 กม./ลิตร

จริงๆ เห็นสาวกดาวลูกไก่ ดมแก๊ส LPG กันหลายคันครับ ได้ข่าวว่าวิ่งดีเสียด้วย แถมประหยัดไปกว่าครึ่งครับ ... อันนี้ใครใช้รถเยอะๆ น่าสนใจทีเดียวครับ emo65o

• *
Re: *** ฝากน้องอิม GC เดิมๆ สักคันครับ ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:39:56 PM »
เอาหละ ได้เวลาหละอันสมควรแล้ว ... ก็พาน้องอิมกลับบ้านกันดีกว่าครับ emo57o

ถึงบ้านแล้วครับ ... กับ Review ที่ยาวนานฉบับแรกของผมครับ

ขอขอบคุณผู้อ่านทุกท่าน ถ้าพาดพิงถึงใคร หรือรถรุ่นไหนก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะครับ emo50o

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:42:35 PM »
ท้ายที่สุด ... แล้วใครหละจะเหมาะสมกับการไขกุญแจ ไทเทเนียม STI ดอกนี้ ... ลองอ่านความเห็นผมดูนะครับ emo10o

ถ้าคุณชอบความแตกต่าง ขับไปไหนมีแต่คนมอง ... มีแต่ผู้ชายนะครับ บ่อยเลยที่มีผู้ชายเดินผ่านรถผม แล้วอุทานกับเพื่อนว่า เฮ้ย แม่ม ! อิมหวะ เสียงโคตร ดุ ท่าทางแรงๆ กรูอยากได้มาก ... ส่วนผู้หญิง99% เมินหน้าหนีแน่นอน ... ส่วนมากคิดว่าเป็นรถซูกะป้อที่วิ่งแถวโชคชัยสี่ เฮ้อ! emo68o

มีความรู้เรื่องรถยนต์อยู่บ้าง แค่รู้ว่าอันนี้คืออะไร ทำหน้าที่อะไร ไม่ต้องถึงขนาดซ่อมเป็นก็ได้

ใช้รถคนเดียวเป็นส่วนมาก เพราะคนที่ขับคือคนที่สนุก ส่วนผู้โดยสารทรมานครับ เพราะมันแข็ง เสียงมันดังทั้งจากท่อ ... กับเสียงก๊อกแก๊ก กุกกัก บ้าง... อันเป็นโรคประจำตัวของอิมส่วนใหญ่

ชอบรถสมรรถนะดี ขับสนุก ทรงตัวดีเวลาขับเร็ว และชอบทางโค้งเป็นชีวิตจิตใจ ... แต่อย่าเล่นจนเกินลิมิตนะครับ ... อิมส่วนมากประสบอุบัติเหตุเพราะ ขับกันมั่นใจเกินไป รถทุกคันมีลิมิตของมัน ... ระลึกไว้เสมอว่าไม่ประมาทครับ

มีรถสำรองให้ใช้บ้าง  หรือ ใช้บริการขนส่งสาธารณะ ได้ ถ้ารถเสีย (เนื่องจากอายุอานามมันก็เยอะแล้ว อะไรจะเสียเมื่อไรก็ไม่รู้ ต้องเผื่อใจไว้บ้าง) emo68o

มีเงินเย็นๆในกระเป๋าสักครึ่งล้านบวกลบ ... บวกกับค่าดูแล ซ่อมแซม จิปาถะอีกนิดหน่อย(อาจจะมากได้ ถ้ากิเลสเยอะ) ... บวกรวมค่าอาหารประมาณกิโลเมตรละ 5 บาท แล้ว ... คิดว่าบวกลบคูณหารแล้วคิดว่าไหว ก็ลองเลยครับ ... แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง ... เพราะมีหลายๆท่านได้ใช้ซูบารุ... แล้วลงความเห็นว่าคุณจะไปขับรถคันอื่นไม่ได้ (ถ้าไม่จำเป็น) ... มีวลีหนึ่งที่เกิดขึ้นคือเสพซูแล้วเลิกยากนะ ... เลิกไปแล้วก็มีโอกาสหวนกลับมาเสพใหม่ได้ตลอดครับ ที่เห็นมาก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ อิอิ! emo76o

สุดท้ายแล้ว! ถ้าอ่านมาทั้งหมดแล้ว นี่หละใช่ตัวคุณเลย ... แล้วคุณจะสนใจรถจากค่ายดาวลูกไก่กันบ้างไหมครับ ถ้าสนใจ... ผมจะขายต่อให้ 555 ล้อเล่นนะครับ ... หวังว่ายังไม่เร็วขนาดนี้ ... แต่อย่างที่บอกงานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกรา เพื่อการเดินทางครั้งใหม่ น้องอิมก็ต้องจากไป จะช้าหรือเร็วก็ขึ้นอยู่กับจังหวะและปัจจัย ... เนื่องด้วยอายุที่ผ่านมาครึ่งทางของชีวิตแล้ว แถมหน้าที่การงานก็ขยับขยาย (ไม่ใช่ใหญ่โตนะครับ แค่งานมันเยอะขึ้น) ทำให้เวลามันน้อยลงเหลือเกิน ทำให้ บางอารมณ์ก็อยากได้รถบ้านๆ ทั่วไป ใช้งานแค่เป็นพาหนะพาเราเดินทางไปถึงจุดหมาย ไม่ต้องดูแลมากมายทั้งเวลาและปัจจัย ... emo56o

ถ้าน้องอิมได้จากไป ... แล้วคุณเป็นผม... คุณจะเลือกรถอะไรครับ (อะไรก็ได้ ใหม่ป้ายแดง เก่าใช้แล้ว ถ้าผมสมมติว่าผมมีงบหนึ่งล้านบาทไทยไม่เกินนะครับ จะคันเดียว หรือแตกเป็นสองคันก็ได้ ผมคิดไม่ออกจริงๆ !!! ) ขอบคุณมากครับ emo72o

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:46:25 PM »
ไม่ค่อยได้อ่านอะไรยาวๆแบบนี้มานานพอสมควร....ดีนะที่เป็น GC

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 02:48:10 PM โดย BMX มองแต่เธอ »
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:13:12 PM »
เคยมีคนถามเหมือนกันว่าใช่ยี่ห้อเดียวกับรถกะป้อที่วิ่งโชคชัยสี่หรือป่าว   อยากจะบอกว่าจริงๆแล้วมันไม่ใช่
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ bon

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:51:38 PM »
สวัสดีครับ สีรถสวยมากครับเงามาก เคยเจอที่ตลาดบางใหญ่ทีนึงผมจำถาดวางของหน้ารถได้ แปลกตาดี  ร้านล้างรถร้านideaปะครับ อยู่แถวนี้เหรอครับ

ออฟไลน์ ITT

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:08:47 AM »
ชอบมากครับ emo30o อ่านเพลินเลยครับ ถามนิดนึงครับใช้งานทุกวันรึป่าวครับ วันละประมาณกี่กม. ผมก็ว่าจะซื้อมาใช้ในชีวิตประจำวันครับ(ใช้ทุกวัน) แล้วที่ว่าเติมโซฮอล95นี่ไม่ได้พ่วงกล่องเลยเหรอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ipee

• *
  • Popular Vote : 0
  • ลูกไก่ในกำมือ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:53:00 AM »
อ่านเพลินเลยครับ   emo30o
スバル

ออฟไลน์ b&b

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 11:42:55 AM »

ยอด ๆๆ   จริง ๆๆ   emo2o
[img width= height= alt=" class="bbc_img]http://gdurl.com/g4mY[/img]

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:27:21 PM »
ขอบคุณครับ emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:14:50 PM »
อ่านสนุกดี น่าติดตามดีครับ เป็นการทบทวนเรื่องราวของGCไปด้วย 

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:49:53 PM »
ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาชมครับ emo65o

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:51:30 PM »
สวัสดีครับ สีรถสวยมากครับเงามาก เคยเจอที่ตลาดบางใหญ่ทีนึงผมจำถาดวางของหน้ารถได้ แปลกตาดี  ร้านล้างรถร้านideaปะครับ อยู่แถวนี้เหรอครับ

ใช่ครับ บ้านอยู่ถนนเดียวกับร้าน idea ครับ ... เจอกันทักทายได้ครับ emo76o

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:54:41 PM »
ชอบมากครับ emo30o อ่านเพลินเลยครับ ถามนิดนึงครับใช้งานทุกวันรึป่าวครับ วันละประมาณกี่กม. ผมก็ว่าจะซื้อมาใช้ในชีวิตประจำวันครับ(ใช้ทุกวัน) แล้วที่ว่าเติมโซฮอล95นี่ไม่ได้พ่วงกล่องเลยเหรอครับ ขอบคุณครับ

ผมใช้ไปที่ทำงานทุกวันครับ (ถ้ารถไม่เสีย emo68o) ... ใช้วันละ 20 ถึง 40 กม. ครับ

กล่องไม่ได้พ่วงครับ เดิมสนิท ... ไม่ค่อยได้กดสุดครับ ใช้น้ำมันตราหอย Sohol Vpower ก็พอไหวครับ emo65o

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:57:45 PM »

ยอด ๆๆ   จริง ๆๆ   emo2o

emo65o ขอบคุณครับ พี่บัติ ....

ถ้าไม่ได้พี่บัติช่วยให้คำปรึกษา รถผมคงออกทะเลไปอีกไกลครับ emo76o