ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหนักล้อ ความแข็งแรง และสมรรถนะ  (อ่าน 8644 ครั้ง)

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
น้ำหนักล้อ ความแข็งแรง และสมรรถนะ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:55:23 PM »
ไปเจอมาครับบททดสอบฝรั่งแปลมาจาก Option อีกทีคิดว่าน่าสนใจดี สำหรับคนที่คิดว่าล้อยิ่งเบายิ่งดี

ที่มาhttp://then16files.blogspot.com/2011/06/wheelrim-rigidity-vs-weight.html

สำหรับคนขี้เกียจอ่าน mush11 เป็นการทดสอบระหว่าล้อโมเดลเดียวกัน Enkei GTC-01  แต่อันนึงเป็นล้อspecลดน้ำหนักแล้วสำหรับรถแข่ง กับอีกอันที่มีขายทั่วไป

ล้อขนาดเท่ากันใช้ยางแบบเดียวกันทดสอบในสนามebisu โดยที่นนล้อต่างกัน1.8กกต่อข้าง จะมีผลอย่างไรต่อรถบ้าง ดูๆแล้วล้อเบาน่าจะไปได้เร็วกว่าใช่รึเปล่าครับ

ผลปรากฏว่าล้อที่ลดนนกลับไปได้ช้ากว่า เพราะล้อมีการให้ตัวได้เวลาเข้าโค้ง(มีrigidity ไม่เท่าล้อแบบหนักๆ) ทำให้ยางเกาะถนนไม่เต็มที

ถึงแม้จะรู้สึกได้ว่าอัตราเร่งดีขึ้นแต่ก็แค่ถึงความเร็วๆนึงเท่านั้น  เวลาเบรคยังทำได้แย่กว่าล้อตัวที่ไม่ลดนนด้วยซ้ำเพราะเหตผลที่บอกมา

พอพูดถึงตัวแทนจาก enkei เค้าก็บอกว่าจริงๆ rigidity ของล้อในทุกวันนี้มันไม่เกี่ยวเทคนิคการผลิต(Forged VS Cast)มันอยู่ที่designตะหาก

ยังบอกอีกว่าถ้าวัตถุดิบตัวเดียวกันผลึตแบบไหนมันก็แข็งแรง(rigidity)เท่ากันนะ

(อันนี้ไม่รู้พูดเพราะล้อenkeiส่วนใหญ่เป็นล้อ cast รึเปล่า ถ้าให้RAYS มาพูดก็อาจเป็นอีกอย่างนึง emo76o )

ผมสรุปเองว่าล้อจะเบาอย่างเดียวก็ไม่ดี จะดีต้องแข็งแรงด้วย แต่ก็สงสัยอยู่ว่า

1 คนธรรมดาจะรู้สึกรึเปล่าว่ารถวิ่งเข้าโค้งได้ดี หรือไม่ดีเท่าเดิมแค่เปลี่ยนล้อโดยขนาดเท่าเดิมหมด ล้อมันให้ตัวได้จนรู้สึกเลยเหรอ ใครเคยเปลี่ยนล้อแล้วลงสนามบ้างมันต่างกันมั้ยครับ

2 ทำไมล้อสำหรับตัวแข่งแท้ๆมันใส่แล้วแย่กว่าเดิมหว่า

3 ถ้าล้อ forged กับcast เป็นอย่างที่enkei บอก จะดิ้นรนหาวิธีผลิตล้อยากๆทำไมกัน

คิดอย่างไรกันบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 10:28:30 PM โดย MOJOJOJO »

ออฟไลน์ loading

• *
  • Popular Vote : 0
Re: น้ำหนักล้อ ความแข็งแรง และสมรรถนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:01:10 PM »
ขอบคุณครับ เป็นความรู้ ที่น่า ศึกษา ครับ emom75o

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
Re: น้ำหนักล้อ ความแข็งแรง และสมรรถนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:16:12 PM »
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ น่าสนใจมาก
สำหรับ street use ผมใช้ล้อทั่วไป ถ้าเอาเร่งขึ้น อาจจะไปเล่นจุดอื่นเอา

ออฟไลน์ kamolwat_t

• *
  • opel in test team
    • www.opel.in.th
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:57:27 PM »
เคสของผม

เคยใช้ล้อ 15 หนัก 5.5 kg  emo64o

ใส่ยาง re001 195/50/15 นน.รวม 12.5 kg  mush14

หลังๆเลยไม่รู้จะใส่มันทำไมครับ ล้อเบาๆ แล้วเอามาวิ่งบนถนนบ้านๆ เพราะว่า ยางมันหนักกว่าล้ออีก...  mush35

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:37:34 AM »
 emo65o  ขอบคุณสำหรับความรู้และรอฟังความคิดเห็นท่านอื่นครับ  emo65o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:20:14 AM »
ไม่เคยคิดมาก่อนเลยว่า ล้อจะ บิดได้มากขนาดมีผลต่อการทรงตัว หรือ ความสูงของรถครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ส่วนผมลดน้ำหนักล้อมาเพราะต้องชดเชยกะน้ำหนักคนขับที่เพื่อมขึ้น mush21

ออฟไลน์ pongpolh

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:45:53 AM »
ผมคนนึงล่ะที่เคยคิดว่า เบากว่า ต้องดีกว่าสิ

...ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ  emo65o emo64o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:01:09 AM »
 emo72o

บทความแปลกดีครับ  อ่านแล้วค่อนข้างไม่เข้าใจ  เรื่องการ"บิด" ผมว่ามันน่าจะเกิดขึ้นจากยางเป็นหลัก

ถ้าล้อเบา แล้วถึงกับ "บิด"ได้  คงไม่น่าใช้เท่าไหร่แล้วมั้ง   ญี่ปุ่นเอง บางทีก็ทดสอบอะไรออกมาแปลกๆนะครับ

ล้อเบา+ยางเบา = เหวี่ยงได้เร็วกว่า    ผมว่ายังไง เบาก็ดีักว่าในแง่นี้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:05:29 AM »
เคยใช้ล้อหนัก8.2 แล้วเปลี่ยนไปไส่ล้อหนัก10.6 ความรู้สึกที่สัมผัสได้คือ ล้อหนักจะให้ความรู้สึกว่ารถนิ่มนวลกว่า ส่วนล้อเบาเนี่ยจะให้ความรู้สึกว่ารถแข็งกระด้างกว่า (อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวที่สัมผัสได้นะ) mush36
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:28:21 AM »
มาเก็บข้อมูล   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jae

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:29:06 PM »
ผมเคยใส่ล้อ หนัก 11 กิโลกรัม .... แล้วเปลี่ยนมาใส่ล้อหนัก 6.7 กิโลกรัม ขอบ 17*7.5 เท่ากัน

ยางรุ่นเดียวกัน....ออกตัวดีกว่าเก่าอย่างเห็นได้ชัดเจน รู้สึกได้ พอช่วงลอยตัวคิดว่าเหมือนเดิม

ผมว่าบางที ยุ่นมันทดสอบเราก็เก็บข้อมูลไว้ส่วนนึงดีกว่า...เพราะอย่างไรก็ตาม เวลาเราเลือกล้อเราเน้นที่ความแข็งแรงของล้อกันมากกว่าอยู่แล้ว

อีกอย่างเราก็ขับกันในถนนกัน 90% ถ้าในสนามค่อยว่ากันอีกเรื่องนึง

สรุปล้อ Forge ช่างทำงานง่ายขึ้นครับเพราะล้อเบาถอดใส่ง่าย เอวไม่เสีย  emo72o
รถอะไรเอ่ย? มีเงินอย่างเดียวแต่ซื้อไม่ได้นะคร้าบ! ประโยคนี้มันมีที่มา

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:38:16 PM »
emo72o

บทความแปลกดีครับ  อ่านแล้วค่อนข้างไม่เข้าใจ  เรื่องการ"บิด" ผมว่ามันน่าจะเกิดขึ้นจากยางเป็นหลัก

ถ้าล้อเบา แล้วถึงกับ "บิด"ได้  คงไม่น่าใช้เท่าไหร่แล้วมั้ง   ญี่ปุ่นเอง บางทีก็ทดสอบอะไรออกมาแปลกๆนะครับ

ล้อเบา+ยางเบา = เหวี่ยงได้เร็วกว่า    ผมว่ายังไง เบาก็ดีักว่าในแง่นี้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  emo64o

ผมก็ว่าครับ ทั้งโช็ค ทั้งยางให้ตัวได้ง่ายกว่าตั้งเยอะ แต่คนขับบอกว่ารู้สึกว่าล้อบิดนี่ไม่ธรรมดาแล้วครับ

ไม่แน่ตอนเปลี่ยนยางบางทีเค้าอาจลืมเช็คลมยางก็ได้ emo63o

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 04:15:01 PM »
เหมือนด้วยกับหยกนะ ผมว่าเบามากๆออกตัวดีกว่า แต่แรงที่กระทำกับถนนมันก็อีกเรื่อง การแอพซอปแรงที่ขึ้นมาจากถนนก็อีกเรื่อง
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ kob11

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 04:37:39 PM »
สำหรับผม ยางดีมีผลต่อเวลามากกว่าล้อเบามากเลยครับ รองลงมาก็เป็นโช๊คดีๆ

ออฟไลน์ kamolwat_t

• *
  • opel in test team
    • www.opel.in.th
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:01:52 AM »
นน.ใต้สปริงลดลง น่าจะทำให้ ช่วงล่างตอบสนองได้ชัดเจนขึ้น ใช่ไหมฮะ ตามที่ผมอ่านมา mush24

แต่ว่า ตอนนี้ นน.ชุดเบรคผม พร้อมดุม หนักกว่า ล้อ+ยาง x2 อีกครับ

กำลังคิดว่า ถ้า กลับไปใส่เบรคของสแตนดาต น่าจะขับได้ดีขึ้นครับ... เพราะว่า หลังๆ ไม่ได้มีโอกาศขับในสนามเล่นๆบ่อยๆ แบบเมื่อก่อนแล้ว..  mush33