ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขึ้นเขาหน่อยครับ  (อ่าน 9122 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
สอบถามเรื่องขึ้นเขาหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:53:05 PM »
อยากทราบว่าน้องอิมเราจะปีนเขาไหวไม๊
พอดีเดือนหน้ามีแพลนจะไปเขาใหญ่ เลยอยากรู้ว่าน้องอิมเราจะไหวไม๊ ไม่อยากให้ตายกลางทางซ้ะก่อน
อ้อ อีกนิดนึงครับ พอจะมีคำแนะนำอะไรดีๆเกี่ยวกับการขับขึ้น/ลงเขาไหมครับ เกิดมาเปนครั้งแรก เพิ่งจะขึ้นเขานี่แหละครับ

รบกวนทุกๆท่านด้วยน้ะครับ

ออฟไลน์ biggibiggie

• *
  • Popular Vote : 2
Re: สอบถามเรื่องขึ้นเขาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:55:05 PM »
อยากทราบว่าน้องอิมเราจะปีนเขาไหวไม๊
พอดีเดือนหน้ามีแพลนจะไปเขาใหญ่ เลยอยากรู้ว่าน้องอิมเราจะไหวไม๊ ไม่อยากให้ตายกลางทางซ้ะก่อน
อ้อ อีกนิดนึงครับ พอจะมีคำแนะนำอะไรดีๆเกี่ยวกับการขับขึ้น/ลงเขาไหมครับ เกิดมาเปนครั้งแรก เพิ่งจะขึ้นเขานี่แหละครับ

รบกวนทุกๆท่านด้วยน้ะครับ

มาเที่ยวกับครอบครัวเหรอครับคุณกัน  emo76o

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
Re: สอบถามเรื่องขึ้นเขาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:52:48 PM »
ขึ้นลงได้สบาย
พยายามใช้เบรคให้น้อยที่สุด ใช้เกียร์ต่ำส่วนมาก
ใช้ความเร็วต่ำ ถ้าเร็วมากก็จะใช้เบรคมาก พอใช้เบรคช่วงลงเนินบ่อยๆ
ผ่านไปซัก 15 นาที ก็จะเริ่มพบว่า เบรคมันจะไม่จับซะแล้ว
ยิ่งถ้ารถหนักมากก็จะยิ่งเจออาการนี้มาก

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:09:42 PM »
มาเที่ยวกับครอบครัวเหรอครับคุณกัน  emo76o

นั่นไง

เรารู้นะ  emo69o emo70o mush21

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:51:32 PM »
สบายมากครับ ระวังเรื่องถนนบนอุทยานแคบ และรถฝั่งตรงข้ามกินเลนช่วงโค้งหน่อยครับ บ่อยครั้งที่อยู่ในโค้งก็เจออีกฝั่งแซงขึ้นมาดื้อๆก็มี

ออฟไลน์ JaaYY

• *
  • Popular Vote : 1
  • www.Yokyor.co.th
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:15:56 AM »
เคยขับไปปายสบายมากคับพี่ เขาใหญ่ไม่น่ามีปัญหา แต่ทางแคบมากระวังรถสวนกับลิงเท่านั้นครับผม
I love BCC
To the max project garage

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:43:40 AM »
ฮ่าๆๆ ครับผม mush17

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:45:31 AM »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 02:54:31 AM »
สบายมาก และ สนุกมากครับ เขาใหญ่นี่ยิ่งขับสนุกครับ ผมชอบไปครับ  mush21

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:05:46 AM »

เพิ่งไปโคราชมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พอดีรถติดมาก ไม่สามารถผ่านทางวังน้ำเขียวได้
ก็เลยหลบไปขึ้นเขาใหญ่ ผ่านทางปราจีนบุรี และข้ามเขาลงมาทางปากช่อง...

ขับสนุกมากครับ รถเราไหวแน่นอน..เช็คสภาพต่างให้พร้อมๆนะ
แต่..ต้องระวังเหมือนที่หลายๆท่านแนะนำนะครับ
ถ้าขับเร็ว เล่นโค้ง ต้องมีสติ ระมัดระวังตลอดเวลานะครับ..อย่าเผลอเด็ดขาด
..โค้งหักศอก  ขึ้นเนินแล้วลงเนินโค้งหักศอกทันทีก็มี ไม่มั่นใจ ก็ช้าไว้ครับ
..รถที่สวนมา บางทีก็แซงคล่อมเลนมาเฉยๆ เราก็ต้องให้ทาง ช่วยเค้าหน่อยครับ
..สัตว์ต่างๆ ที่ออกมาจากข้างทาง โดยทันทีทันใด ผมเจอทั้งลิงและเก้ง(เก้งจริงๆนะครับ  emo76o)
..อย่าใช้เบรคเยอะครับ ใช้เกียร์ต่ำดีกว่า
..ถ้าท่อดังมาก ใส่silencerก็ดีนะครับ เกรงใจธรรมชาติ

ขับช้าๆ เล่นโค้งดีกว่าครับ อากาศตอนเช้าบนเขา นี่เย็นสบายจริงๆ
ถ้ามีโอกาส ผมไปอีกแน่...ชอบมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ biggibiggie

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:11:12 AM »
นั่นไง

เรารู้นะ  emo69o emo70o mush21

สงสัยจะไป private family rally  emo76o

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:41:37 AM »
เตรียมตัวรถให้พร้อม สภาพยาง ลมยาง ระบบเบรค คลัทช์

เตรียมการขับ โดยฝึกการใช้เกียร์ให้เหมาะสม ทั้งขึ้น-ลงเขา ใช้เบรคแต่พอดี การแซงรถที่ช้าในทางแคบ

เตรียมเส้นทาง สภาพถนนช่วงที่ทำการอุทยาน จะมีหลังเต่าค่อนข้างเยอะ ระวังลิ้นหน้าไว้ด้วยครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:20:37 PM »
สงสัยจะไป private family rally  emo76o

คุณบิ๊กนี่ช่างแซวจิงๆน้ะครับผม

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:21:53 PM »
เตรียมตัวรถให้พร้อม สภาพยาง ลมยาง ระบบเบรค คลัทช์

เตรียมการขับ โดยฝึกการใช้เกียร์ให้เหมาะสม ทั้งขึ้น-ลงเขา ใช้เบรคแต่พอดี การแซงรถที่ช้าในทางแคบ

เตรียมเส้นทาง สภาพถนนช่วงที่ทำการอุทยาน จะมีหลังเต่าค่อนข้างเยอะ ระวังลิ้นหน้าไว้ด้วยครับ
ขอบคุณมากๆๆครับ
กลัวลิ้นหายเหมือนกันนนน

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:22:19 PM »
เพิ่งไปโคราชมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พอดีรถติดมาก ไม่สามารถผ่านทางวังน้ำเขียวได้
ก็เลยหลบไปขึ้นเขาใหญ่ ผ่านทางปราจีนบุรี และข้ามเขาลงมาทางปากช่อง...

ขับสนุกมากครับ รถเราไหวแน่นอน..เช็คสภาพต่างให้พร้อมๆนะ
แต่..ต้องระวังเหมือนที่หลายๆท่านแนะนำนะครับ
ถ้าขับเร็ว เล่นโค้ง ต้องมีสติ ระมัดระวังตลอดเวลานะครับ..อย่าเผลอเด็ดขาด
..โค้งหักศอก  ขึ้นเนินแล้วลงเนินโค้งหักศอกทันทีก็มี ไม่มั่นใจ ก็ช้าไว้ครับ
..รถที่สวนมา บางทีก็แซงคล่อมเลนมาเฉยๆ เราก็ต้องให้ทาง ช่วยเค้าหน่อยครับ
..สัตว์ต่างๆ ที่ออกมาจากข้างทาง โดยทันทีทันใด ผมเจอทั้งลิงและเก้ง(เก้งจริงๆนะครับ  emo76o)
..อย่าใช้เบรคเยอะครับ ใช้เกียร์ต่ำดีกว่า
..ถ้าท่อดังมาก ใส่silencerก็ดีนะครับ เกรงใจธรรมชาติ

ขับช้าๆ เล่นโค้งดีกว่าครับ อากาศตอนเช้าบนเขา นี่เย็นสบายจริงๆ
ถ้ามีโอกาส ผมไปอีกแน่...ชอบมากๆเลยครับ

ขอบคุณครับผม