ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขึ้นเขาหน่อยครับ  (อ่าน 9123 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: สอบถามเรื่องขึ้นเขาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:23:08 PM »
มีใครไปดูคอนเสิร์ตที่เขาใหญ่บ้างไหมมม เผื่อจะได้ทักทายกันบ้างงง

• *
Re: สอบถามเรื่องขึ้นเขาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:44:39 PM »
อ้อ อีกนิดน้ะครับ
มีใครพอจะแนะนำที่พักดีๆ ที่เขาใหญ่ไหมครับ ขอราคาไม่แรงมากครับ
มือใหม่ ยังไม่เคยไปเลย รบกวนด้วยน้ะครับ

ออฟไลน์ poo311ooq

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:24:23 PM »
มีใครพอจะแนะนำที่พักดีๆ ที่เขาใหญ่ไหมครับ ขอราคาไม่แรงมากครับ
มือใหม่ ยังไม่เคยไปเลย รบกวนด้วยน้ะครับ

http://pannaburee.com/ ลองไปดูครับบรรยากาศดีครับ เป็นพี่ทำงานที่เดียวกับผม แนะนำครับ                                                             

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 02:10:43 AM »

http://pannaburee.com/ ลองไปดูครับบรรยากาศดีครับ เป็นพี่ทำงานที่เดียวกับผม แนะนำครับ                                                           
ขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:16:25 AM »

ถ้าไม่เน้นว่าต้องนอนในเขาใหญ่ แนะนำ ธาราบุรี ริมถนนมิตรภาพ ก่อนทางแยกเข้าเขาใหญ่ครับ

หาไม่ยาก เลยโลตัสปากช่องไปนี๊ดเดียว  ราคาไม่แพงครับ

ส่วนเรื่องการขับขึ้น-ลงเขา  เน้นเรื่องการใช้สายตามองให้ไกลและกว้างที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

เมื่อมองได้ไกล ทำให้เรากะระยะไม่พลาด ตรงไหนควรช้า จะได้เบรคเบาๆแต่เนิ่นๆ  ใช้ engine brake ช่วยไว้หน่อย

ตรงไหนเร็วได้ ก็เ็ร็วพอเพลินๆ แบบมีสติครับ  อิมเพรซซ่า หรือซูบารุเกือบทุกรุ่นเค้าสร้างมาเืพื่อให้วิ่งกับสภาพแบบนี้อยู่แล้ว

เช็คสภาพรถและคนให้พร้อม  ที่เหลือไม่มีอะไรน่าห่วงครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:35:44 AM »
  ถ้าไม่เน้นว่าต้องนอนในเขาใหญ่ แนะนำ ธาราบุรี ริมถนนมิตรภาพ ก่อนทางแยกเข้าเขาใหญ่ครับ

หาไม่ยาก เลยโลตัสปากช่องไปนี๊ดเดียว  ราคาไม่แพงครับ

ส่วนเรื่องการขับขึ้น-ลงเขา  เน้นเรื่องการใช้สายตามองให้ไกลและกว้างที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

เมื่อมองได้ไกล ทำให้เรากะระยะไม่พลาด ตรงไหนควรช้า จะได้เบรคเบาๆแต่เนิ่นๆ  ใช้ engine brake ช่วยไว้หน่อย

ตรงไหนเร็วได้ ก็เ็ร็วพอเพลินๆ แบบมีสติครับ  อิมเพรซซ่า หรือซูบารุเกือบทุกรุ่นเค้าสร้างมาเืพื่อให้วิ่งกับสภาพแบบนี้อยู่แล้ว

เช็คสภาพรถและคนให้พร้อม  ที่เหลือไม่มีอะไรน่าห่วงครับ  emo64o

พี่อั๋นครับ ขออนุญาตแก้ไขชื่อโรงแรมหน่อยนะครับ

ชื่อโรงแรม ธาราคีรี ครับ ถ้าเป็นไปได้บอกเค้าว่าขอนอนห้องฝั่งที่ไม่ติดถนนมิตรภาพนะครับ

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:30:37 AM »

ขอบคุณมากๆๆครับพี่อั๋น สำหรับคำแนะนำครับ emo64o emo65o

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:31:28 AM »
ถ้าไปเขาใหญ่ต้องผ่านรังสิตด้วยไหมครับ กลัวน้ำยังไม่ลดอ้ะครับ
มีทางไหนเลี่ยงน้ำได้ไหม

ออฟไลน์ toey untamed

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:14:59 PM »
ว่าจะเอาไปออกกำลังพรุ่งนี้พอดีเลยมาอ่านกระทู้พอดี ขอบคุณทุกคำแนะนำและขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ emo64o

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:33:03 PM »
ผมเคยเอาไปเชียงใหม่ ปาย แม่ฮ่องสอน ขับขึ้นลงเขาสบายมากๆเลยครับ แถมมันส์มากอีกด้วย

ตื่นเช้ามาอากาศดีปิดแอร์เปิดกระจกขับ ไปดูพระอ่ทิตย์ขึ้น มีความสุขสุดๆครับ

เอาไปขับเลยครับ นอนพักผ่อนให้เพียงพอนะครับ เวลาใช้สายตามากๆอย่างที่ อาจารย์อั๋น บอกไว้จะทำให้สายตาเราอ่อนล้าได้ง่ายครับ

ถ้านอนไม่เพียงพอแล้วไปขับ จะอันตรายมากครับ

โชคดีครับ เดินทางปลอดภัยครับผม เที่ยวให้สนุกครับ
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 02:12:50 PM »

ขึ้นเขาลงเข้าสบายครับ เหมือนขับออกต่างจังหวัดทั่วไป
เช็ครถให้พร้อม น้ำไม่ขาด ลมยางปกติ น้ำมันเครื่องไม่พร่อง
ที่สำคัญที่สุด ถ้าไม่ชำนาญ ไม่ค่อยได้ขับขึ้นเขาลงเขาคือ ..
อย่าขับเร็วครับ เขาใหญ่บางทีมีทั้งรถกินเลน และสัตว์ป่าริมทาง พบบ่อยครั้งที่สัตว์ป่าวิ่งตัดถนน ตัดหน้ารถเร็วอย่างกระชั้นชิดครับ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 02:51:46 PM »
ถ้าไปเขาใหญ่ต้องผ่านรังสิตด้วยไหมครับ กลัวน้ำยังไม่ลดอ้ะครับ
มีทางไหนเลี่ยงน้ำได้ไหม

ล่าสุดที่ผมไป ใช้เส้นทางเลี่ยงครับ กลัวเจอน้ำเหมือนกัน  ใช้เส้นวงแหวน(บางนา-บางปะอิน)

ออก Exit ลำลูกกา (ก่อนถึงด่านธัญญบุรี ตรงนั้นรถติดมากครับ) พอเข้าลำลูกกา เราจะวิ่งขนานกับเส้นรังสิต-นครนายกนะครับ

สามารถลัดออกได้ตามถนนเลียบคลองหลายสาย (เช่นเลียบคลอง7หรือคลอง13) พอทะลุเส้นรังสิต-นครนายกเรีัยบร้อย ถนนดีครับ กว้าง

ตรงยาวไปเส้นปราจีณบุรี ขึ้นเขาใหญ่จากด้านหลังได้เลย    ตอนที่ผมไป ผมเลี้ยวตรงแยกบ้านนา ไปทะลุกแก่งคอย-มวกเหล็ก

แบบนั้น จากกรุงเทพ(ถนนเลียบทางด่วนรามอินทรา-สนามโบนันซ่า)รถยะทางไม่เกิน180กม.ครับ 

ยังไงก่อนไป ลองเช็คเส้นทางอีักทีครับ เผื่อน้ำลงหมดแล้วจะได้ไม่ต้องเลาะหลายสายหลายแยก  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 01:52:58 AM »
  ล่าสุดที่ผมไป ใช้เส้นทางเลี่ยงครับ กลัวเจอน้ำเหมือนกัน  ใช้เส้นวงแหวน(บางนา-บางปะอิน)

ออก Exit ลำลูกกา (ก่อนถึงด่านธัญญบุรี ตรงนั้นรถติดมากครับ) พอเข้าลำลูกกา เราจะวิ่งขนานกับเส้นรังสิต-นครนายกนะครับ

สามารถลัดออกได้ตามถนนเลียบคลองหลายสาย (เช่นเลียบคลอง7หรือคลอง13) พอทะลุเส้นรังสิต-นครนายกเรีัยบร้อย ถนนดีครับ กว้าง

ตรงยาวไปเส้นปราจีณบุรี ขึ้นเขาใหญ่จากด้านหลังได้เลย    ตอนที่ผมไป ผมเลี้ยวตรงแยกบ้านนา ไปทะลุกแก่งคอย-มวกเหล็ก

แบบนั้น จากกรุงเทพ(ถนนเลียบทางด่วนรามอินทรา-สนามโบนันซ่า)รถยะทางไม่เกิน180กม.ครับ 

ยังไงก่อนไป ลองเช็คเส้นทางอีักทีครับ เผื่อน้ำลงหมดแล้วจะได้ไม่ต้องเลาะหลายสายหลายแยก  emo64o

โอ้วว ขอบคุณพี่อั๋นมากๆๆครับ  mush17ที่บ้านเป็นยังไงบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:24:06 AM »
โอ้วว ขอบคุณพี่อั๋นมากๆๆครับ  mush17ที่บ้านเป็นยังไงบ้างครับ

ที่บ้านถือว่าโชคดีครับ น้ำไม่กล้าเข้าใกล้  emo76o

ล่าสุด แนะนำเส้นทางไว้อีกเส้นละกันครับ  ขึ้นทางด่วนยิงยาวไปลงบางปะอิน เฉี่ยวๆสายเอเซียเข้าพหลโยธินได้เลย

ข่าวว่าน้ำลดลงจนเกือบแห้งละครับ  emo64o

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:34:22 AM »
อย่าลืมเติมน้ำมันให้เต็มถังก่อนขึ้นเขาใหญ่นะครับ