ผู้เขียน หัวข้อ: ปันหาที่พบเจอบ่อยๆ และแก้ไขอย่างไง  (อ่าน 12740 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: ปันหาที่พบเจอบ่อยๆ และแก้ไขอย่างไง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:40:09 PM »
แจ่มครับคุณชวน :bbbear_34:

พี่ต้น แค่นิดหน่อยคร้าบเครื่องรุ่นเก่าก็พอรู้บ้าง เจอมาเยอะซนมาแยะ555
ซนเยอะๆนั่นแหละดีเลย. เอาประสบการมาแชรกัน เยี่ยมมากน้องสุดเลิฟ

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
Re: ปันหาที่พบเจอบ่อยๆ และแก้ไขอย่างไง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:27:32 PM »
ซนเยอะๆนั่นแหละดีเลย. เอาประสบการมาแชรกัน เยี่ยมมากน้องสุดเลิฟ

จริงๆโขคนี่มีสาระมากเลยอ่ะ ความรู้แน่นมาก สงสัยต้องหาเวลาไปเตี๋ยวเรือด้วยหน่อยล่ะ :bbbear_23:
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:36:59 PM »
จริงๆโขคนี่มีสาระมากเลยอ่ะ ความรู้แน่นมาก สงสัยต้องหาเวลาไปเตี๋ยวเรือด้วยหน่อยล่ะ :bbbear_23:
กระผมเปลี่ยนชื่อตั้งแต่เมื่อไร :bbbear_27: โขค จีเอฟ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 01:43:26 AM »
แรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง(fuel press) ของพี่ๆอยู่ที่เท่าไหร่กันมั่งครับ

ของผมv.4เดิมๆ รอบเดินเบาอยู่ประมาณ 3.7 ส่วนคลิ๊กดาวอยู่ที่ 4.5

อยู่ประมาณนี้ถือว่าปกติไหมครับ :bbbear_33:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 01:47:21 AM โดย behknquxc »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 06:09:12 PM »
ไม่ใช่อาการเจอบ่อยนะครับ แต่เหมือนจะเป็นโรคฮิต ขอแชร์

ดับกลางอากาศ สตาร์ทใหม่ติดยาก ถ้าติด เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่แล้ว สะดุด ไปได้ไม่เกิน 3-4 พันรอบ แล้วก็จะค่อยๆรอบตกมาเองจนดับ

เป็นที่ Knock Sensor เปลี่ยนแล้วหายเลยครับ (แต่มีจำเลยอีก 3 ตัว คือ แอร์โฟลว์ เซนเซอร์แคมชาฟท์ และ เซนเซอร์แครงค์ชาฟท์)
รถผม wiring มาแบบซากอ้อย เลยเสียบกล่องเช็คไม่ได้ ต้องอาศัียเปลี่ยนทดลองๆดูครับ

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 06:49:37 PM »
ไม่ใช่อาการเจอบ่อยนะครับ แต่เหมือนจะเป็นโรคฮิต ขอแชร์

ดับกลางอากาศ สตาร์ทใหม่ติดยาก ถ้าติด เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่แล้ว สะดุด ไปได้ไม่เกิน 3-4 พันรอบ แล้วก็จะค่อยๆรอบตกมาเองจนดับ

เป็นที่ Knock Sensor เปลี่ยนแล้วหายเลยครับ (แต่มีจำเลยอีก 3 ตัว คือ แอร์โฟลว์ เซนเซอร์แคมชาฟท์ และ เซนเซอร์แครงค์ชาฟท์)
รถผม wiring มาแบบซากอ้อย เลยเสียบกล่องเช็คไม่ได้ ต้องอาศัียเปลี่ยนทดลองๆดูครับ
พูดถึงเซนเซอร์แคมกับ เซนเซอร์แคร้งชาฟ ลองเอาออกมาเช็ดนะเพราะเปนแม่เหล็กมันจะดูดผงจากสายพานมา ทำให้การส่งสัณญานไม่ดี

วิธีเอาออกก็ใช้แหวนคลายน๊อตแล้วดึงขึ้นมา  เอามาเช็ดก็ลื่นปรู๊ดปร๊าด ถ้าให้แจ่มก็ล้างปีกผีเสื้อ+อินเตอร์ แล้วจะเหมือนได้รถคันใหม่เลย555

ให้สังเกต ปลั๊กสีนำ้ตาลส้ม ที่อยู่ตรงมูเล่ตรงกลาง กับอีกอัน อยู่ทางขวาสุดบนเฟืองแคม สองอันสีเดียวกันน๊อตเบอร์เดียวกัน
อันนี้เครดิต คุนน้องohm คันแรงนะครับที่ช่วยชี้แนะ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:04:21 PM »
เคยมีปัญหา Oil Temp สูงผิดปกติคับ
อาการเหมือนจะแย่  ขับช้าๆปกติ แต่พอเริ่มความเร็วสูง ขึ้นเร็วจนน่าตกใจ
ยังกับเข็มวัดรอบ  :bbbear_10:
แต่เดชะบุญ......
มี oil press ด้วย สังเกตเห็น ก็ไม่ตกนะ  :bbbear_33:
แต่ไม่ไว้ใจ เอารถเข้าอู่ สรุป ....เส้นผมบังภูเขาคับ
สายเซนเซอร์ oil temp หลวม  :bbbear_1:

....ดินดาน  :bbbear_32:

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:57:43 PM »
ขอบคุณมากครับ...

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:22:16 PM »
เคยเจอหลับกลางอากาศครับ :bbbear_6:

อาการ คือ ซัดๆมาแล้วจะเปลี่ยนเกียร์พอรอบตกลงมส ก็ลงมิดแล้วดับไปเลย

วิธีแก้ (กรณีของรถผม) คือ ตั้งโบลว์ออฟ ให้แข็งขึ้น (หมุนไป Hard ) ก็ไม่เคยเป็นอีกเลยครับ

อันนี้เบื้องต้นนะครับ ถ้าหายก็โชคดีไป ถ้าไม่หายก็ไล่แอร์โฟล์ เซนเซอร์ ต่างๆต่อไปครับ

ออฟไลน์ หมวดเต้ย

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:23:51 AM »
หมู  WRX คอขาว 2500cc     ------ปัญหาที่เกิดจากคันเร่งไฟฟ้าสกปรก------

มีปัญหาสกปรกทุก  3-35,000 โล  เกิดอาการรอบสวิงเร่งขึ้นๆ  ลงๆ  เหมือนขับเบิ้ลเครื่อง อยู่ที่ประมาณ  1,000 - 2,500  รอบ
ความเร็วจะล๊อคอยู่ที่  20 Km/h   เหยียบเท่าไรก็เร่งไม่ขึ้น
เหยียบคันเร่งสุด หรือเปลี่ยนเกียร์  อาการก็จะเป็นเช่นเดิม   รอบสวิง / เร่งไม่ขึ้น  /  เสียงเหมือนเบิ้ลเครื่องอยู่กับที่
ไฟ  Check Engine  โชว์
ระบบไฟ / แอร์  อื่นๆ   ใช้งานได้ปกติครับ

วิธีแก้ชั่วคราว  1. จอดดับเครื่องประมาณ 10 นาที   ไฟ check ยังโชว์แต่รถยังวิ่งไปต่อได้ปกติ
                  2. จอดรถ   ถอดขั้วแบตออกสักพัก   ใส่ขั้ว  วิ่งต่อได้ปกติ
ทั้งสองอาการวิ่งๆ  ไปเดี๋ยวก็ไฟโชว์ขึ้นมาอีก

วิธีแก้    เข้าอู่   เอาเครื่อง select  เช็คโค๊ต   ผลออกว่าเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อ   ( คันเร่งไฟฟ้า )
           ถอดมาดูมีคราบน้ไอำน้ำมันเครื่อง / ฝุ่นจับเหนียวดำปี๋
           ถอดมาล้างเบนซิน   แล้วใส่กลับไปใหม่   เอาเครื่องลบ code  ก็วิ่งได้ปกติดีครับ

ปัญหาน่าจะเกิดจาก    1. ผมใส่กรองแผ่น K&N   อากาศไหลดีขึ้น  แต่ฝุ่นก็เข้าไปมากขึ้นเหมือนกัน
                            2. การใช้งานตามอายุ   ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก    ครั้งแรกเป็นที่  35,000 Km 
                                                                                    ครั้งที่ 2 เป็นที่ประมาณ  7 หมื่นกว่าโล 
                                                                                    ครั้งที่ 3.  เป็นที่ 105,000  โล  +  ล้างทำความสะอาดเซนเซอร์  air flow

เคยเจอมาประมาณนี้ละครับ
แล้วเอาเข้าอู่ไหนครับผม

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:34:45 AM »
แล้วเอาเข้าอู่ไหนครับผม
ตอบแทนนะครับ คุณชวนใช้บริการ ค่ายมวย ป.บ๊อกซอร์ครับ :bbbear_23:

ออฟไลน์ ขยะ.

• *
  • Popular Vote : 17
  • Born to Race!!!!
    • http://mungmai.com/th/
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:40:57 AM »
พี่ๆคร้าบ ผมขับแมว WRX อ่ะครับ
รถทำท่อมาอย่างเดียวนะครับ
อาการคือ ถ้าวันไหนวิ่งอัดมากๆ
อยู่ดีๆรถก็กระตุกแล้ว ไฟ Engine ก็โชว์อ่ะครับ
อาการนี้รถผมเป็นบ่อยมากเลยอ่ะครับ ไม่ทนาบว่าแก้ไงได้บ้างอ่ะครับ
พอดีเพิ่งออกแมวWRX มาอ่ะครับ แล้วยังไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
รบกวนด้วยนะคร้าบบ
 :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:
SUBARU Pathumthani.

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:54:44 PM »
พี่ๆคร้าบ ผมขับแมว WRX อ่ะครับ
รถทำท่อมาอย่างเดียวนะครับ
อาการคือ ถ้าวันไหนวิ่งอัดมากๆ
อยู่ดีๆรถก็กระตุกแล้ว ไฟ Engine ก็โชว์อ่ะครับ
อาการนี้รถผมเป็นบ่อยมากเลยอ่ะครับ ไม่ทนาบว่าแก้ไงได้บ้างอ่ะครับ
พอดีเพิ่งออกแมวWRX มาอ่ะครับ แล้วยังไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
รบกวนด้วยนะคร้าบบ
 :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:
ไปจิ้มobd ที่อู่เลยครับ แล้วหาทางแก้อีกที อาจเปนที่ค่าไอเสียเพี้ยนไป

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:01:35 PM »
ตอบแทนนะครับ คุณชวนใช้บริการ ค่ายมวย ป.บ๊อกซอร์ครับ :bbbear_23:

อดตอบเลย  ตาโชค  รู้ทันอีกแล้ว

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:47:11 PM »
เข้ามาดู เพราะผมไม่มีสาระ อิอิ  :bbbear_32: