ผู้เขียน หัวข้อ: ---------------- งบ 1.5 ล้านกำลังจะตัดสินใจซื้ออิม ช่วยจัดสรรงบด้วยครับ ----------------  (อ่าน 15294 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
แปลงร่างเป็น A-line จบๆราคาประมาณเท่าไหร่ครับพอทราบมั้ย ผมอยากขับเทอร์โบครับบอกตรงๆ 
ปล. ตามลิ้งที่ลงขายอยู่นี่คือ แมวอ้วน ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ขับเทอร์โบ แต่อยากได้เกียร์ออโต้ คงต้องไปมอง เลกาซี่ อย่างที่เพื่อนๆ ว่ากันหล่ะครับ ผมว่าตอบโจทย์ที่สุดแล้ว เครื่องเทอร์โบ อยากแรงเปลี่ยนโบเดี่ยว รีแฟรชกล่องได้แรงขึ้นมาอีก ช่วงล่างนุ่มนวล เครื่องเสียงแมคอินทอช มาจากโรงงาน เครื่องยนต์เงียบ เกียร์ออโต้ ขับสี่ เบรคก็เปลี่ยนเบรมโบ้มาใส่ ก็หนึบ ติดแก๊ซ ไม่ติดแก๊ซ แล้วแต่ แต่ส่วนตัวไม่แนะนำครับ ถ้าไม่ได้ใช้รถเยอะขับทางไกลบ่อยๆ อย่าไปติดเลยครับ 

แต่ถ้าเอาแมวเดิมมาทำเป็น A-Line คงเกินงบไป ค่าหัวก็น่าจะประมาณเฉียดๆ ล้านละมั้งครับ อันนี้เท่าที่เคยผ่านตานะครับ อย่าลืมรุ่นนี้ซื้อใหม่ต้องมี 3.9 ล้านนะ แต่ออกมาก็ครบก็จบ อย่างที่หวังหล่ะครับ เพราะตอนนี้ที่ขายๆ กันอยู่ทำมาครบๆ เป๊ะๆ ต้องมี 2ล้านหน่อยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ผมเคยมีโจทย์ คล้ายกับคุณเจ้าขอกระทู้เลยครับ
ที่สุดผมจบด้วย S-gt ครับ
ปัจจุบันอาจลองมอง A-line ไว้ด้วยเพราะ ตอนนี้อาจมีหลุดออกมาครับ

ส่วนงบซ่อม ราคานี้ แทบไม่มีเลยครับ แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกะ เติมน้ำมันเท่านั้น

ส่วนงบแต่งเติม พูดยากครับ หากรสนิยมของใหม่ ก็ อาจเกินได้ง่ายๆ ครับ

นี่หากเข้ามาก่อนนี้ คงให้รับแมวผมไปเลี้ยงละ เพราะ ตอบทุกข้อครับ ++ อีก
(ช่วงล่าง แพงนะ นะปรับนิ่ม หนึบได้ ไม่ลำบากครับ)

และขอบอกว่า เบรคเดิม ไม่น่าเกลียดเลยครับ

ส่วนจูน e85 นั้นไม่ยากครับ แต่ จูนแกสนี่ เสียดายอะ
ขอบอกว่า ผมขับดีๆ แมวเคยทำได้ 13.1 kml ถังนึงได้ 620 km ครับ

ที่ผมจำใจปล่อยแมวเพราะ โจทย์ เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Sinsuk

• *
  • Popular Vote : 3
ผมเคยมีโจทย์ คล้ายกับคุณเจ้าขอกระทู้เลยครับ
ที่สุดผมจบด้วย S-gt ครับ
ปัจจุบันอาจลองมอง A-line ไว้ด้วยเพราะ ตอนนี้อาจมีหลุดออกมาครับ

ส่วนงบซ่อม ราคานี้ แทบไม่มีเลยครับ แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกะ เติมน้ำมันเท่านั้น

ส่วนงบแต่งเติม พูดยากครับ หากรสนิยมของใหม่ ก็ อาจเกินได้ง่ายๆ ครับ

นี่หากเข้ามาก่อนนี้ คงให้รับแมวผมไปเลี้ยงละ เพราะ ตอบทุกข้อครับ ++ อีก
(ช่วงล่าง แพงนะ นะปรับนิ่ม หนึบได้ ไม่ลำบากครับ)

และขอบอกว่า เบรคเดิม ไม่น่าเกลียดเลยครับ

ส่วนจูน e85 นั้นไม่ยากครับ แต่ จูนแกสนี่ เสียดายอะ
ขอบอกว่า ผมขับดีๆ แมวเคยทำได้ 13.1 kml ถังนึงได้ 620 km ครับ

ที่ผมจำใจปล่อยแมวเพราะ โจทย์ เปลี่ยนครับ
ขออนุุญาตนอกเรื่อง จขกท นะคะ
คือตอนี้พีี่รับแมวคุณImpreza lover ไปรับเลี้ยงแล้ว บอกตรงๆโชคดีค่ะตอบทุกข้อค่ะ++ อีก
และถ้ามีโอกาสอยากจะขอคำแนะนำคุณป๊อกด้วยนะคะ
ยังไงก้อตามเอาใจช่วยคุณ noscam ได้เน้อคู่ไวๆนะคะ :bbbear_4:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
ผมชอบคนที่ตอบกระทู้ ในเวบบอรด์แห่งนี้เช่นเดียวกันครับ ดูมีวุฒิภาวะ มากๆ อันนี้ยอมรับจากใจเลย ผมใช้เวบบอรด์หลายแห่งครับผมบอกได้เลยว่าที่นี้ดีมากๆ

สมมุติว่าพี่งบ 1.5 ล้านเหมือนผม และความต้่องการแบบเดียวกับผมเปะๆ พี่จะเลือกรุ่นไหนแบบไหน จัดสรรงบยังไงครับ

1. ขับในเมืองเป็นหลัก รถติดแน่ๆ และขับไมเร็วมากเน้นออกตัวง่ายเป็นหลัก(อยากให้คลัชนิ่ม) ความเร็วปลาย180+ ไม่ค่อยสนใจ
2. ช่วงล่างขอไม่แข็งมากเพราะไม่คิดว่าจะเอาลงสนามอยู่แล้ว
3. เบรคหนึบมาก-ขับสนุก
4. อนาคตแปลงเกียร์ออโต้ลงได้
5. ซื้อมาซ่อมแล้ว ควรจะซ่อมจบได้ง่ายไม่ซับซ้อนวุ่นวาย ไม่ชอบเยี่ยมอู่บ่อยๆครับ ผมเอือมรถยุโรปแล้ว
6. จะติดแก๊ซหรือ จูน e85 แน่นอน

ชมตรู แน่นอนนนน... :bbbear_17:

ขอให้ได้รถที่ตอบโจทย์ได้นะคับ

วางแผนได้ดีมาก

:bbbear_23:เจ้าของกระทู้โชคดีมากคับ ที่เจอแต่คนมาตอบแบบมีวุฒิภาวะ :bbbear_43:

งั้นขออนุญาตก่อกวน...

1. ขับในเมืองเป็นหลัก รถติดแน่ๆ และขับไมเร็วมากเน้นออกตัวง่ายเป็นหลัก(อยากให้คลัชนิ่ม) ความเร็วปลาย180+ ไม่ค่อยสนใจ

ไม่มองหา เกียร์ออโต้เลยล่ะครับ    คืออย่างนี้ ไม่ได้ปรามาสนะครับ บางคนไม่รัก เกียร์ธรรมดาจริงๆ เจอรถติดหนักๆบ่อยๆ พาลเลิกขับได้

2. ช่วงล่างขอไม่แข็งมากเพราะไม่คิดว่าจะเอาลงสนามอยู่แล้ว

ของเดิม ติดซูบารุ ไม่แข็งมาก ยกเว้น อีกระบอกชมพู กระด้างหน่อย   ได้มาอย่าคัน อย่างอาโบ๊ทว่า ก้อจะไม่แข็ง

อันนี้เบรคเดิมอิมก้อแจ่มอยู่แล้ว  แต่เอาหนึบอีก..ทำได้ครับ ...
        รถขับสนุก อาจต้องแลกด้วย บางข้อกำหนดที่ จขกท ต้องการ

ถามก่อน  ทำไมในอนาคต จึงอยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้ครับ เพราะ ผมเชื่อว่า ถ้าตั้งใจเปลี่ยนเป็นออโต้ แรกเริ่ม ก้อหาออโต้เลยเถอะครับ
       ถ้าคิดจะเอาเกียร์ออโต้ไปชนเฉยๆ ไม่ง่าย...เพราะ ไม่ได้มีแค่เกียร์ สายไฟไม่เหมือนกันนะครับ
       ยกทั้งหัวออโต้มาลง ดูจะง่ายกว่า แต่ผมว่า ณ เวลานั้น อาจหาหัวไม่ได้
       และ ถ้าลงแล้วจุกจิก จะผิดข้อกำหนด

5. ซื้อมาซ่อมแล้ว ควรจะซ่อมจบได้ง่ายไม่ซับซ้อนวุ่นวาย ไม่ชอบเยี่ยมอู่บ่อยๆครับ ผมเอือมรถยุโรปแล้ว

จริงๆ ซูบารุ ดูแลง่าย ครับ   ...ถ้ารู้จักทำ...รู้จักที่    ไม่รู้จักทำ ไม่รู้จักที่    รับรอง จขกท จะพบวงจรเดิมๆ

6. จะติดแก๊ซหรือ จูน e85 แน่นอน
       ติดได้หมด..จูนได้แน่...   ติดแก๊ส ซูบารุ เด่วนี้ หลายที่ทำได้แจ่มแล้ว  แต่ 85 ถาม Bossma ดู ว่า นั่งเล่น สายเอเซียคนเดียว ตอนเที่ยงคืน รอน้ำมัน สนุกมั๊ย :bbbear_43:

ผมไม่ได้ตั้งใจ จะกวนบาทา จขกท  นะครับ แต่ ดูๆแล้ว

ถ้าจะเล่นอิม  แนะนำ หา A line ซักลำครับ เพิ่มงบซะหน่อย

หรือไม่ก้อเลกาซี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2012, 04:04:06 PM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ไอ้ข้อ6 เนี่ย. บอกคำเดียวว่าเข็ด เกือบสว่างคาตาริมถนนสายเอเซีย. เติมอย่างอื่นไม่ได้เลย. ถ้าจะเติมวิ่งชั่วคราวก็95 แต่ห้ามซัดเด็ดขาด. ต้องคลาน50-60 น่าจะพอได้อยู่. หรือไม่ก็รอเพื่อนเอามาส่งสถานเดียว หรือเรียกสไลออนมารับกลับ. วุ่นวายบรรลัยโลก. หรือหาถังแดงตุนท้ายไว้เลย. ขึ้นเหนือจากยุดยา จะมีอีกทีก็ลำปางเลยครับ.  :bbbear_8:

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • Popular Vote : 11
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
จริงๆ จุดหักเหใหญ่ที่จะเลือกผมว่าอยู่ที่ ตอนนี้ MT อนาคตจะ Auto เลยทำให้เลือกรถลำบาก
หรือ อาจบานปลาย จบไม่สวยได้ถ้าได้รถแล้วความคิดเกิดเปลื่ยนไป ในเวลาอันใกล้
ความคิดส่วนตัวนะครับ  ลองไม่คิดว่า “ต่อไป”
 (ต่อไป, คือเรื่องอนาคต อนาคตอีกนานแค่ไหนไม่รู้อาจจะรัก MTจนไม่อยากเปลี่ยน หรืออนาคตคือซื้อมา2เดือนเมื่อยเบื่อ MT แล้วขายอันนี้เจ็บกว่า!! จะเริ่มอีกทีทุน1.5 ล ยุบไปแล้ว  ถ้าไม่เคยลองและมีเงินในกระเป๋าอะไรก็เกิดขึ้นได้ ) อาจจะเปลื่ยนเป็นออโต้ครับ เพราะ จะเล่นได้เกือบทุกรุ่นมือ2 ตั้งแต่ GC เหลือๆ-เฉียดๆGH ยกเว้น A-Line /GRB ที่ต้องเพิ่มตังค์

เพราะหัวข้อที่กล่าวมา มีงบ1.5 ขอ+- อีกหน่อย **จัดสรรยังไงก็อยู่ ถ้าไม่เริ่มคันเร็วและคันมากจนเกินไป *จริงๆอยู่ที่ตัวเราเลย
 และที่สำคัญที่สุด ใจเย็นๆดูรถเพื่อน ลองคุย ลองนั่ง (ถึงเขาไม่ให้ขับ).. , ใช้เวลาคิดข้ามกำแพงซักพัก ได้สมใจแน่นอน Good Luck ครับผม

" จากประสบการณ์ เคยคิดว่าจะเดิมๆจนผ่อนหมด แต่เริ่มไม่เป็นอย่างที่คิด " ผมซื้อป้ายแดงมา#2ปี วิ่งไป 6,000 โล แต่คัน!!เหมือเกิน
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ noscam

• *
  • Popular Vote : 0
ชมตรู แน่นอนนนน... :bbbear_17:

งั้นขออนุญาตก่อกวน...

ไม่มองหา เกียร์ออโต้เลยล่ะครับ    คืออย่างนี้ ไม่ได้ปรามาสนะครับ บางคนไม่รัก เกียร์ธรรมดาจริงๆ เจอรถติดหนักๆบ่อยๆ พาลเลิกขับได้

ของเดิม ติดซูบารุ ไม่แข็งมาก ยกเว้น อีกระบอกชมพู กระด้างหน่อย   ได้มาอย่าคัน อย่างอาโบ๊ทว่า ก้อจะไม่แข็ง

อันนี้เบรคเดิมอิมก้อแจ่มอยู่แล้ว  แต่เอาหนึบอีก..ทำได้ครับ ...
        รถขับสนุก อาจต้องแลกด้วย บางข้อกำหนดที่ จขกท ต้องการ

ถามก่อน  ทำไมในอนาคต จึงอยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้ครับ เพราะ ผมเชื่อว่า ถ้าตั้งใจเปลี่ยนเป็นออโต้ แรกเริ่ม ก้อหาออโต้เลยเถอะครับ
       ถ้าคิดจะเอาเกียร์ออโต้ไปชนเฉยๆ ไม่ง่าย...เพราะ ไม่ได้มีแค่เกียร์ สายไฟไม่เหมือนกันนะครับ
       ยกทั้งหัวออโต้มาลง ดูจะง่ายกว่า แต่ผมว่า ณ เวลานั้น อาจหาหัวไม่ได้
       และ ถ้าลงแล้วจุกจิก จะผิดข้อกำหนด

จริงๆ ซูบารุ ดูแลง่าย ครับ   ...ถ้ารู้จักทำ...รู้จักที่    ไม่รู้จักทำ ไม่รู้จักที่    รับรอง จขกท จะพบวงจรเดิมๆ

ติดได้หมด..จูนได้แน่...   ติดแก๊ส ซูบารุ เด่วนี้ หลายที่ทำได้แจ่มแล้ว  แต่ 85 ถาม Bossma ดู ว่า นั่งเล่น สายเอเซียคนเดียว ตอนเที่ยงคืน รอน้ำมัน สนุกมั๊ย :bbbear_43:

ผมไม่ได้ตั้งใจ จะกวนบาทา จขกท  นะครับ แต่ ดูๆแล้ว

ถ้าจะเล่นอิม  แนะนำ หา A line ซักลำครับ เพิ่มงบซะหน่อย

หรือไม่ก้อเลกาซี่ครับ

ที่ผมอยากได้อิม และอยากได้เป็นเกียร์แมนนวลตอนนี้ เป็นอารมณ์ที่อยากได้รถที่เป็นตำนาน ของโลกซักครั้งนึง แบบเต็มรูปแบบนะครับ

ออกตัวก่อนว่า ด้วยสภาพแวดล้อมและสภาพจราจรในกรุงเทพเนี่ยผมไม่ได้รักเกียร์แมนนวลนะครับ แต่ตามประสาคนชอบรถครับ ผมชอบเกียร์แมนนวลมาก

คืออย่างน้อยผมบอกได้เต็มปากว่าเคยขับอิมเพรสซ่ามาก่อน แต่... แต่ผมกลัวจริงๆครับว่าหลังจากที่ผมเรียนจบไปเนี่ยเพราะตอนนี้ก็ใช้ชีวิตสบายๆเรียนไม่กี่วัน เสาร์อาทิตย์ไปห้างบ้าง ไม่มีอะไรซีเรียส ขับรถสับเกียร์มันๆไปคนเดียวไม่คิดแข่งกับใคร...
แต่ในอนาคต ไม่รู้ว่าเส้นทางการจราจรผมจะเป็นยังไงบ้างถ้าเกิดมันโล่งๆสบายๆก็ดีไป แต่เกิดมันต้องไปในเส้นทางที่รถติดมากๆเนี่ย ผมก็เลยเผื่อใจไว้ครับว่ามันควรจะลงออโต้ได้ ผมลองคิดถึงว่าต้องตื่นเช้าๆ 6 โมงแบบงัวเงียๆ แล้วต้องมาเจอสภาพการจราจรแน่นๆ คนขับรถโง่ๆตอนเช้าๆ มันน่าจะลำบากกับแมนนวลมั้ยนะั

ปล. จริงๆก็แอบคิดว่า มันจะเหมือนกับตอนที่เราขับกระบะที่บ้านต่างจังหวัด ในวันสงกรานต์มั้ยนะ เพราะขับในเมืองก็ไม่มีปัญหาปวดเข่าปวดขา ก็ขับได้ แต่หลายๆท่านบอกว่ามันแข็งกว่ารถกระบะ ผมก็เริ่มแอบกลัวๆเหมือนกัน มีใครใจดีให้ผมลองขับอิมซัก สัปดาห์มั้ยเนี่ย ตัดสินใจได้เลยนะเนี่ย 5555  :bbbear_44:

ส่วนเลกาซี่ จริงๆผมก็มองตัว BL5 อยู่ครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะเป็นตำนานเท่าไหร่เลย + กับรู้สึกว่ามันอาจจะเป็นรถบ้าน เพราะผมขยาดกับรถบ้านมากๆ performance มันไม่ได้เรื่องเลย มันรู้สึกไม่ปลอดภัยปนหงุดหงิด ใหญ่ๆหนักๆ เวลาเรารู้สึกอยากจะมุดบ้างอะไรบ้างบนถนน มันรู้สึกขัดๆเหมือนกัน  (ไม่เคยขับเลนะครับ แค่รู้สึกเฉยๆว่ามันเป็นรถบ้านไปหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2012, 10:25:26 PM โดย noscam »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
เหอะๆ หาว่าbl เทอโบ ไม่มีเพอฟอร์มมานซ์ เลกาซี่มันคือหมาป่าในคราบลูกแกะชัดๆ

ไปหาดูในกูเกิ้ลก่อนนะครับว่า สเปค0-100 และท๊อปสปีดเท่าไหร่แล้วจะอยากได้ไว้ครอบครอง

อยากได้ตำนานก็ บอกให้รู้เลยว่า เลกาซี่เปนรถแวนที่เร็วที่สุดในโลก นี่แหละตำนานของแท้

เลกาซี่ เปนตำนานWrc ก่อนที่จะส่งเทคโนโลยี่ต่อมาให้อิมเพรสซ่า

เลกาซี่เปนรถท่่ีใช้เทคโนโลยีรุ่นใหม่ล่าสุดของซูบารุทุกรุ่น อะไรไฮเทค เลกาซี่จะได้ก่อนเสมอ

เปลี่ยนความคิดใหม่เลยว่า bl เทอโบ ไม่แรง เพราะน้อยคนนักที่จะได้สัมผัส เพราะมันแพง

อิมแค่แรง แต่เลกาซี่ แรงและนุ่มการทรงตัวก็เหนือกว่า(สเปคถนน) เพราะไม่มีใครเอารถหนักๆราคาแพงไปทำรถแข่ง เออลืม stiเคยเอาไปแข่งgt300 แถมชนะด้วย

ขอเสริมนิด อยากซิ่งแบบตำนานเต็มรูปแบบ แต่เกียร์ออโต้ในราคา1.5ล้าน ไม่มีหรอก เพราะเกียร์ออโต้ซิ่งมันแพงต้องนู่นเลย เฟอร์ff ออโต้แรงเปนตำนานเป้าหมายมีไว้พุ่งชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2012, 10:57:20 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ noscam

• *
  • Popular Vote : 0
เหอะๆ หาว่าbl เทอโบ ไม่มีเพอฟอร์มมานซ์ เลกาซี่มันคือหมาป่าในคราบลูกแกะชัดๆ

ไปหาดูในกูเกิ้ลก่อนนะครับว่า สเปค0-100 และท๊อปสปีดเท่าไหร่แล้วจะอยากได้ไว้ครอบครอง

อยากได้ตำนานก็ บอกให้รู้เลยว่า เลกาซี่เปนรถแวนที่เร็วที่สุดในโลก นี่แหละตำนานของแท้

เลกาซี่ เปนตำนานWrc ก่อนที่จะส่งเทคโนโลยี่ต่อมาให้อิมเพรสซ่า

เลกาซี่เปนรถท่่ีใช้เทคโนโลยีรุ่นใหม่ล่าสุดของซูบารุทุกรุ่น อะไรไฮเทค เลกาซี่จะได้ก่อนเสมอ

เปลี่ยนความคิดใหม่เลยว่า bl เทอโบ ไม่แรง เพราะน้อยคนนักที่จะได้สัมผัส เพราะมันแพง

อิมแค่แรง แต่เลกาซี่ แรงและนุ่มการทรงตัวก็เหนือกว่า(สเปคถนน) เพราะไม่มีใครเอารถหนักๆราคาแพงไปทำรถแข่ง

ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดครับ ผมไม่ได้ว่าๆ เลมันไม่ performance นะครับ แต่คือผมรู้สึกว่าหน้าตามันออกเป็นรถบ้านๆ เลยกลัวว่ามันจะให้อารมณ์รถบ้านแบบที่ผมเบื่อ...
ตามประสบการณ์อันน้อยนิดของผมเนี่ย ผมขยาดกับรถบ้านมากๆ เพราะมันไม่ให้สิ่งที่ผมอยากได้เลย ก็เลยอยากจะฉีกแนวออกไปแบบสุดโต่ง ไปมองรถสปอตบ้าง ทั้งซูปร้าทั้งอะไรหลากหลาย แต่กลับมาดูๆแล้วอิมก็นน่าสนใจครับ เพราะเหตุผลที่มันขับ 4 เนี่ยแหละครับ และ Legacy ผมก็ด้อมๆมองๆอยู่ครับ แต่ยอมรับว่าถ้าเอาอารมณ์ล้วนๆกับเหตุผลเฉพาะหน้าเรื่องความชอบเรื่องความแรงกับ Performance ทำให้ผมมอง Impreza มากกว่าครับ

• *
ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดครับ ผมไม่ได้ว่าๆ เลมันไม่ performance นะครับ แต่คือผมรู้สึกว่าหน้าตามันออกเป็นรถบ้านๆ เลยกลัวว่ามันจะให้อารมณ์รถบ้านแบบที่ผมเบื่อ...
ตามประสบการณ์อันน้อยนิดของผมเนี่ย ผมขยาดกับรถบ้านมากๆ เพราะมันไม่ให้สิ่งที่ผมอยากได้เลย ก็เลยอยากจะฉีกแนวออกไปแบบสุดโต่ง ไปมองรถสปอตบ้าง ทั้งซูปร้าทั้งอะไรหลากหลาย แต่กลับมาดูๆแล้วอิมก็นน่าสนใจครับ เพราะเหตุผลที่มันขับ 4 เนี่ยแหละครับ และ Legacy ผมก็ด้อมๆมองๆอยู่ครับ แต่ยอมรับว่าถ้าเอาอารมณ์ล้วนๆกับเหตุผลเฉพาะหน้าเรื่องความชอบเรื่องความแรงกับ Performance ทำให้ผมมอง Impreza มากกว่าครับ

อ่อครับ แต่สเปคที่น้องว่ามานี่ไม่มีในอิมเทอร์โบเรยนะ555 โดยเฉพาะ นุ่มนวล คลัชนุ่ม เพราะมันสเปคซิตี้คาร์เป๊ะเลย

ซึ่งสปอร์ตคาร์ มันหาความนิ่มนวลยาก ขนาดเบนซ์ว่านุ่ม เจออีคูเป้เข้าไปยังกระด้างซะจุกเลย

ยกตย.ผมเคยลองขับ 325เกียร์ธรรมดา ช่วงล่างนุ่มใช้ได้ แต่คลัชก็แข็งพอกะอิมนี่แหละ หรือต่อให้นิ่มเหยียบบ่อยๆก็เมื่อยอยู่ดี

ผมขอสาระแน แนะนำหน่อยนะ555
1.อยากมันส์ แต่ไม่อยากเมื่อยบ่อยๆ ก็ให้ใช้เปนวีคเอนคาร์ เปนของระบายอารมณ์ในวันหยุดรถน้อยๆ ในsssเปนกันเยอะ

2.ใช้ทุกวันแต่ไม่อยากเมื่อยก็ต้อง ออโต้ เพราะอย่างที่บอกคลัชนุ่มๆมีแต่ในซิตี้คาร์ มันได้อย่างเสียอย่างในทุกเรื่องแหละครับ ว่าจะเลือกแรงน้อยหน่อยแต่สบายหรือแรงแบบได้มันส์สะใจ ขอให้โชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 12:08:03 AM โดย Choke gf »

ออฟไลน์ ppppure

• *
  • Popular Vote : 5
ผมว่าเวลารถติดเกียร mt เมื่อยนะครับ แต่คุ้มค่าที่จะยอมเมื่อย เวลาทางโล่งจะอัดนี่มาเต็มๆเลยครับ :bbbear_34:

• *
ผมว่าเวลารถติดเกียร mt เมื่อยนะครับ แต่คุ้มค่าที่จะยอมเมื่อย เวลาทางโล่งจะอัดนี่มาเต็มๆเลยครับ :bbbear_34:
:bbbear_43: :bbbear_17:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
เท่าที่อ่านมา ผมว่ามีรถอยู่ 2 รุ่นที่น่าจะ match กับความต้องการของเจ้าของกระทู้ได้ คือ

1. แมว S-GT เป็นรถที่ค่อนข้าง Compromise ทั้งในด้านความสบายตามแบบแมวและความแรงในระดับหนึ่ง (แต่คงไม่แรงเท่าแมว WRX STI นะครับ)
2. Legacy BL5 เป็นรถแนว Grand Touring การออกแบบตัวรถทำมาให้เดินทางไกลค่อนข้างสบาย ความแรงไม่น้อยหน้าอิม แถมมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกประเคนใส่เข้าไปมากมาย ไม่ว่าจะเป็น Paddle Shift, Monroof, เครื่องเสียงในระดับแนวหน้า

ทั้ง 2 ตัวนี้ราคายังอยู่ในงบ แถมเหลืองบอีกส่วนหนึ่งไว้ซนไว้คันได้อีกด้วย ลองเอาไว้เป็นข้อมูลดูครับ

ส่วนเรื่องการบำรุงรักษารถซูบารุ ถ้ารู้วิธีใช้บอกได้เลยครับว่าไม่จุกจิกใดๆ เลย ถึงเวลาก็เปลี่ยนของเหลวให้ตรงเวลา เปลี่ยนอุปกรณ์ที่เสื่อมสภาพได้เมื่อครบกำหนด ไม่เค้นรอบจนเกินรถ หลักๆ เพียงเท่านี้ก็ใช้กันลืมละครับ ขนาดผมใช้ GC มา 5 ปี รถผมไปนอนอู่ประมาณ 4 ครั้งเองครับ ซึ่งมาจากความคันทั้งนั้น  :bbbear_44:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
ผมว่า แมว STI เพิ่มเงินหรือ ผ่อนต่ออีกพักเดียว  คันเดียวจบครับ
ครัชไม่แข็งครับ ลองเหยียบ เทียบกับเหยี่ยว แล้วครับ
ขับ สุขุมวิท นานา สยาม หัวลำโพง ตอนเช้ากะตอนเย็น เกือบทุกวัน สบายๆครับ
(สลับกับคันในรูป คันนั้นเดิมใส่ครัชทองแดง แต่ตอนนี้คันนั้นวาง แมว 2000NA auto ไปแล้วครับ)
ยกเว้นค่าน้ำมัน  :bbbear_41:

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
เลกาซี่นี่จริงๆ เป็นรถที่ดีมากๆนะครับ ดีกว่าอิมเพรสซ่าอีก  แต่ผมเข้าใจอารมณ์เจ้าของกระทู้นะว่า คงอยากได้รถที่มันดุดันกว่าเลน่ะครับ
ผมมองว่าถ้าผมอายุเลยเลข 4 แล้วผมอาจจะเบื่ออิมเพรสซ่าแล้วไปหา เลกาซี่ขับ อะไรทำนองนี้ครับ
ตอนนี้ยัง 3 ต้นๆ เราก็ยังรักความดุดัน และความคล่องตัว คันเล็กๆแบบอิมอยู่

ปล.ผมเป็นคนชอบรถคันเล็กๆครับ แต่เสือกตัวใหญ่นิ....
ไม่สุด....แต่สะดุดตา