ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเริ่มขี่จักรยานควรศึกษาที่ไหนครับ  (อ่าน 16615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
ถ้าจะเริ่มขี่จักรยานควรศึกษาที่ไหนครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:15:20 AM »
ลักษณะการใช้ไปทำงานไปกลับประมาณ 24 กม.ครับ มีสะพานบ้าง
อาจไปเที่ยวแต่ไม่ไกลนัก ไม่สมบุกสมบันมากครับ
ควรเข้าไปเรียนรู้ที่ไหนครับ แหล่งไหนน่าซื้อไว้ใจได้ ราคายุตติธรรม ซ่อมบำรุงได้ด้วยครับ
ปล.ผมอยู่สมุทรสาครครับ
ขอบคุณมากครับ ^_^
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: ถ้าจะเริ่มขี่จักรยานควรศึกษาที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:33:51 AM »
ลักษณะการใช้ไปทำงานไปกลับประมาณ 24 กม.ครับ มีสะพานบ้าง
อาจไปเที่ยวแต่ไม่ไกลนัก ไม่สมบุกสมบันมากครับ
ควรเข้าไปเรียนรู้ที่ไหนครับ แหล่งไหนน่าซื้อไว้ใจได้ ราคายุตติธรรม ซ่อมบำรุงได้ด้วยครับ

เด๋วคงมีคนเข้ามาตอบกันครับอาหมอ ผมก็ปั่นนะ แต่เป็น "ยาจกซูสไตล์" ซื้อยกลำมาจากเซียงกง เปลี่ยนยางนอก ติดไฟแล้วปั่นเบยไม่มีตังโมแบ้วววว :bbbear_40:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
Re: ถ้าจะเริ่มขี่จักรยานควรศึกษาที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:51:25 AM »
ลองดูนะครับ http://www.thaimtb.com

หรือใน pantip ห้องรัชดา ตอนนี้คนก็สนใจเยอะขึ้นกว่าเดิมมากเลย

• *
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:53:29 AM »

เด๋วคงมีคนเข้ามาตอบกันครับอาหมอ ผมก็ปั่นนะ แต่เป็น "ยาจกซูสไตล์" ซื้อยกลำมาจากเซียงกง เปลี่ยนยางนอก ติดไฟแล้วปั่นเบยไม่มีตังโมแบ้วววว :bbbear_40:

ผมก็จะเริ่มแบบนี้เหมือนกันครับ  :bbbear_19:
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:54:32 AM »
ลองดูนะครับ http://www.thaimtb.com

หรือใน pantip ห้องรัชดา ตอนนี้คนก็สนใจเยอะขึ้นกว่าเดิมมากเลย

ขอบคุณครับ มีเรื่องที่ต้องเรียนรู้มากเลยครับ  :bbbear_9:

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 04:25:58 AM »
รอกลุ่ม "นักปั่นพลังหนุ่ม" มาตอบ คงจะครบเครื่องครับ

:bbbear_35:

ส่วนของผมก็สไตล์เดียวกะน้องหยกเค้าคับ ชอบอะ "ยาจกซูสไตล์ .." แถมของผมยังฝากพ่อตาโมให้ตามสะดวกอีกต่างหาก

:bbbear_43:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 05:55:53 AM »
ผู้ใดสนุกกับขับ1 ผู้นั้นจะลืมขับ4ทุกคน :bbbear_11:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 06:58:58 AM »
ผู้ใดสนุกกับขับ1 ผู้นั้นจะลืมขับ4ทุกคน :bbbear_11:

โชค gf  ศิษย์ป๋าหนุ่ม .. นี่ขี่เป็นด้วยเรอะ เห็นถนัดแต่ "โดนขี่" อะ ...

:bbbear_24:

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 07:13:52 AM »
โชค gf  ศิษย์ป๋าหนุ่ม .. นี่ขี่เป็นด้วยเรอะ เห็นถนัดแต่ "โดนขี่" อะ ...

:bbbear_43: สำหรับโชค ไม่ใช่โดนขี่ธรรมดา แต่ "โดนกดขี่"
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:15:29 AM »
RAK NEE HUAJAISOO
:bbbear_9:
JAKKAYARN MEETID FAI NGERN6900000 KOR SUE DAI SOMBUM RUNGRAKSA WAI JAI DAI
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:31:32 AM »
วันนี้ที่ รพ  มีมาอีกแล้วนะพี่ชัยวัฒน์ ...ถีบ จักรยาน โดน กระบะเฉี่ยว

CT==  SAH  แค่ดี score เต็ม  ...   N/S ดีหมด

สมัยผม อยู่ รพช   หลายปีก่อน กลุ่ม คหบดี อินเทรน ปั่นจักรยาน เสือหมอบ เสือภูเขา   บอกไปเป็นกลุ่ม ปลอดภัย ......

เป็นไง  กระบะ รวบ ไป ตายไปเจ็ด   สนุกมั๊ย  นักปั่น .... :bbbear_33:   

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:43:49 AM »
ลองดูครับ :bbbear_4: ผมเพิ่งเริ่มขี่จริงจังเอาไปทำงาน หรือกินข้าวบางประมาณนึงครับ ต้องถามว่าเราจะขี่มันทำอะไรครับ แล้วเราชอบจักรยานแบบไหน

จริงแล้วลองไปที่ร้านจับมันค่อมขี่ดูครับ จะได้รู้ว่าชอบมันไหนครับ ซื้อจักรยานก็คล้ายๆเราซื้อรถครับ ขี่แล้วก็ปรับแต่ได้อยู่ที่ว่าเราซื้อรถอะไรอยากเริ่มจากแนวไหนครับ

มันมีหลายแบบหลายราคา ขึ้นอยู่กับว่าเรา จะชอบแบบไหนสไตน์ไหนครับ

ยกตัวอย่างที่ผมเคยเจอมา ลองไปดูครับ

บางคนก็ขี่แบบไกลๆปั่นเอาระยะ หรือ ว่าลงแข่ง ก็จะเป็นแนวนึงคับ (Touring หรือ เสื้อหมอม) น่าจะมีหลายร้าน เช่น Probike หลังสวน มีสองร้านอีกร้านเลี้ยวจากวิทยุก็อยู่ด้านขวาครับ) Armon สุขาสาม อีกร้านแถวๆรามอินทราครับ

บางคนก็ขี่ไปทำงานในเมือง ขึ้นรถไฟฟ้าบ้าง ก็แนวนึงครับ ( City Bicyle ) Morton, Brompton, Dahon (ราคาสูงเพราะแบรนดังคิดเรื่องพับเยอะหน่อย)หรือ จักรายานพับได้ซึ่งมีมากมายครับ หาได้ มันจะมีที่เรียกว่า Hybrid ด้วยคือการผสมกันระหว่างจักรยาน ใช้ในเมืองแล้วปั่นไกลได้ด้วยครับ ใช่หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

บางคนก็ขี่ไปสะสมไป เก็บจักรยานที่มีความเป็นมา นั้นก็อีกแนวนึง ( Vintage Bicycle ) ลองดูพวกแนว ร้าน เวลาเย็น ทองหล่อ หรือ อารัน ซอยอารี หรือ ซีรี​ ถ.เพชรบุรี ใหม่สุดที่เจอก็ CDC Chic bicycle หรือว่าบ้านเสือหมอมครับ (ราคาสูงถ้าจะเอาให้แบบเก่าๆสวยๆจริงๆ)

บางคนขี่เพราะชอบสนุก สวยงาม อยากลอง ( Fixie or Fixed Gear ) ราคามีตั้งแต่ธรรมดา จนแพงแล้วแต่ชิ้นส่วนครับ หาได้เยอะ ครับ KM8 รามอินทรา ร้านแปดแถวอะไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้ครับ Sixty Bike ซ. ประสานมิตร

MTB หรือ Mountain Bike ครับ อันนี้วิบากแต่ก็สนุกดีครับ พวกความรู้ไม่เยอะกับ MTB อาจจะต้องขอผู้รู้ท่านอื่นครับ

LA  Bicycle ก็ใช้ได้ครับ แต่ราคาไม่หนีห่างกันมา Bianchi, Cinelli, Conalgo, Leader, Specialize, or Rock Racing, และอื่นๆอีกมากมายครับ ลองหาดูครับ

โดยส่วนตัวไปกลับปั่นแบบนี้ City Bike ก็น่าจะได้ครับ แต่เอาแบบมีเกียณ์หน่อยจะได้ทำเวลาหรือความเร็วได้ครับ แต่ห้ามลืมหมวเป็นอันขาดครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:47:59 PM »
:bbbear_43: สำหรับโชค ไม่ใช่โดนขี่ธรรมดา แต่ "โดนกดขี่"

ใครก็ได้ช่วยเอาคู่หูคู่นี้ไปเก็บที่บ้านบางแคที เข้าขากันเหลือเกิน :bbbear_11:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 01:02:28 PM »
ใครก็ได้ช่วยเอาคู่หูคู่นี้ไปเก็บที่บ้านบางแคที เข้าขากันเหลือเกิน :bbbear_11:

อิอื. เก็บพี่โชคดีก่า
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 01:43:59 PM »
ลองดูครับ :bbbear_4: ผมเพิ่งเริ่มขี่จริงจังเอาไปทำงาน หรือกินข้าวบางประมาณนึงครับ ต้องถามว่าเราจะขี่มันทำอะไรครับ แล้วเราชอบจักรยานแบบไหน

จริงแล้วลองไปที่ร้านจับมันค่อมขี่ดูครับ จะได้รู้ว่าชอบมันไหนครับ ซื้อจักรยานก็คล้ายๆเราซื้อรถครับ ขี่แล้วก็ปรับแต่ได้อยู่ที่ว่าเราซื้อรถอะไรอยากเริ่มจากแนวไหนครับ

มันมีหลายแบบหลายราคา ขึ้นอยู่กับว่าเรา จะชอบแบบไหนสไตน์ไหนครับ

ยกตัวอย่างที่ผมเคยเจอมา ลองไปดูครับ

บางคนก็ขี่แบบไกลๆปั่นเอาระยะ หรือ ว่าลงแข่ง ก็จะเป็นแนวนึงคับ (Touring หรือ เสื้อหมอม) น่าจะมีหลายร้าน เช่น Probike หลังสวน มีสองร้านอีกร้านเลี้ยวจากวิทยุก็อยู่ด้านขวาครับ) Armon สุขาสาม อีกร้านแถวๆรามอินทราครับ

บางคนก็ขี่ไปทำงานในเมือง ขึ้นรถไฟฟ้าบ้าง ก็แนวนึงครับ ( City Bicyle ) Morton, Brompton, Dahon (ราคาสูงเพราะแบรนดังคิดเรื่องพับเยอะหน่อย)หรือ จักรายานพับได้ซึ่งมีมากมายครับ หาได้ มันจะมีที่เรียกว่า Hybrid ด้วยคือการผสมกันระหว่างจักรยาน ใช้ในเมืองแล้วปั่นไกลได้ด้วยครับ ใช่หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

บางคนก็ขี่ไปสะสมไป เก็บจักรยานที่มีความเป็นมา นั้นก็อีกแนวนึง ( Vintage Bicycle ) ลองดูพวกแนว ร้าน เวลาเย็น ทองหล่อ หรือ อารัน ซอยอารี หรือ ซีรี​ ถ.เพชรบุรี ใหม่สุดที่เจอก็ CDC Chic bicycle หรือว่าบ้านเสือหมอมครับ (ราคาสูงถ้าจะเอาให้แบบเก่าๆสวยๆจริงๆ)

บางคนขี่เพราะชอบสนุก สวยงาม อยากลอง ( Fixie or Fixed Gear ) ราคามีตั้งแต่ธรรมดา จนแพงแล้วแต่ชิ้นส่วนครับ หาได้เยอะ ครับ KM8 รามอินทรา ร้านแปดแถวอะไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้ครับ Sixty Bike ซ. ประสานมิตร

MTB หรือ Mountain Bike ครับ อันนี้วิบากแต่ก็สนุกดีครับ พวกความรู้ไม่เยอะกับ MTB อาจจะต้องขอผู้รู้ท่านอื่นครับ

LA  Bicycle ก็ใช้ได้ครับ แต่ราคาไม่หนีห่างกันมา Bianchi, Cinelli, Conalgo, Leader, Specialize, or Rock Racing, และอื่นๆอีกมากมายครับ ลองหาดูครับ

โดยส่วนตัวไปกลับปั่นแบบนี้ City Bike ก็น่าจะได้ครับ แต่เอาแบบมีเกียณ์หน่อยจะได้ทำเวลาหรือความเร็วได้ครับ แต่ห้ามลืมหมวเป็นอันขาดครับ :bbbear_19:

ขอบคุณครับอาจจะเริ่มแบบพับก่อนครับเหนื่อยมากค่อยขี่รถกลับครับ ^_^
ปล.แบบพับได้แนะนำร้านไหนครับ ขอบคุณครับ