ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ่มคนที่ผมไม่อยากขายรถให้....ตามประสบการณ์ของผม (ระบาย)  (อ่าน 9336 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
1.พ่อค้า / พวกนกต่อ.....ต่อแหลก ราคาหายไปอย่างต่ำ1ใน4 ต่อได้ทุเรศ แล้วก็เอาไปขายแพง มาตอนแรกบอกสวย พอคุยราคาก็ติรถเราไม่ดีปีเก่าบ้าง (ผมขายโอเล...รถกรูรุ่นนี้จะให้มันปี2013รึไง)

2.เด็กอายุน้อยๆ บางคนไม่เข้าใจว่ารถซื้อไปต้องซ่อมทุกคัน จะช้าหรือเร็วแล้วมาโวยวาย บางคนก็ซัดรถซะแรง แล้วก็ไม่มีปัญญาซื้อ ต้องไปขออนุญาตพ่อแม่

3.พวกกลัวเมีย เจอเยอะมากเวลาขายซูบารุ มาดูมาลองคุยราคาซะดิบดี ถึงเวลาขอแฟนก่อน แฟนไม่ชอบ (จะมีเมียหรือมีแม่ หาคนมาจิกหัวใช้เพิ่มอีกคนหรือหาคู่ชีวิต มีเงินแล้วใช้ไม่ได้อย่าทำมาหาแดกให้เหนื่อยเลย) ไม่ได้ว่านะ ไม่รู้แฟนไม่ให้ หรือเอาแฟนมาอ้างหรอก แต่ถ้าจะดูจะลองช่วยมั่นใจหน่อย คุณแฟนกันยังตกลงกันไม่ได้เลย แล้วมาเดือดร้อนคนอื่นอย่างผม มันจะอะไรนักหนาแค่รถคันเดียว ...ถ้าจะอ้างว่าไปขอเขามาเป็นเมียแล้วต้องดูแลให้ดี งั้นดูแลกันให้ดีก่อนมาซื้อ ผมเรียนอยู่ยังเอาเงินไปซื้อรถมาเอง พ่อแม่ด่าจะตาย จนหลังๆเลิกด่าไปเอง

4.นัดแล้วไม่มา....ไม่เคยเจอ/ไม่ได้สนใจ เพราะผมนัดที่บ้านตลอด จะดูมาดูเอง ไม่อยากเสียเวลา ไม่รับจอง ใครเอาเงินมาวางก่อนเอารถไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 09:52:33 AM โดย Legacy-Mania »

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
3.พวกกลัวเมีย เจอเยอะมากเวลาขายซูบารุ มาดูมาลองคุยราคาซะดิบดี ถึงเวลาขอแฟนก่อน แฟนไม่ชอบ (จะมีเมียหรือมีแม่ หาคนมาจิกหัวใช้เพิ่มอีกคนหรือหาคู่ชีวิต มีเงินแล้วใช้ไม่ได้อย่าทำมาหาแดกให้เหนื่อยเลย) ไม่ได้ว่านะ ไม่รู้แฟนไม่ให้ หรือเอาแฟนมาอ้างหรอก แต่ถ้าจะดูจะลองช่วยมั่นใจหน่อย คุณแฟนกันยังตกลงกันไม่ได้เลย แล้วมาเดือดร้อนคนอื่นอย่างผม มันจะอะไรนักหนาแค่รถคันเดียว ...ถ้าจะอ้างว่าไปขอเขามาเป็นเมียแล้วต้องดูแลให้ดี งั้นดูแลกันให้ดีก่อนมาซื้อ ผมเรียนอยู่ยังเอาเงินไปซื้อรถมาเอง พ่อแม่ด่าจะตาย จนหลังๆเลิกด่าไปเอง

4.นัดแล้วไม่มา....ไม่เคยเจอ/ไม่ได้สนใจ เพราะผมนัดที่บ้านตลอด จะดูมาดูเอง ไม่อยากเสียเวลา ไม่รับจอง ใครเอาเงินมาวางก่อนเอารถไปเลย

เจอคนหัวอกเดียวกันแล้วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว :bbbear_17: :bbbear_9:
ผมเหนด้วยอย่างยิ่งครับ พวกคนที่กลัวภรรยา จะซื้ออะไรต้องขออนุญาตเมียก่อน ทีแรกก็คุยซะดิบดีพอเสร็จจบด้วย เดี๋ยวขอเมียก่อนนะครับ โหยยยย ไปขอให้ได้ก่อนแล้วค่อยคุยดีไหม
ไอพวกนัดไม่มาก็เจอกับตัวเองครับ เท่าที่เจอมาตั้งแต่ขายรถมี4คนแล้วครับ ผมเซงมากกก ไม่รู้ว่าสมองและจิตใจทำด้วยอะไร คงคิดว่าคนอื่นๆต้องมีเวลาให้เขาเสมอ ความเกรงใจท่าจะสะกดไม่เปน ยังไม่เคยเจอพวกเดกน้อยลองรถแล้วไม่ซื้อ เพราะผมจะให้คนลองต่อเมื่อมัดจำครับ :bbbear_32:
ขอโทดนะครับ ถ้าใช้ถ้อยคำไม่เหมาะสม แต่ผมละเหนื่อยหน่ายกับคนพวกนี้จริงๆ :bbbear_40:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 10:08:07 AM โดย kanzzaa »

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
kanzzaa

ผมตั้งกระทู้นี้เพราะตามพี่แหละคับ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 10:11:58 AM โดย Legacy-Mania »

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
แล้วจะมีไอพวกขี้ติโน่นตินี่คันโน้นเท่านั้นเท่านี้เอง
ผมก็ไล่ๆให้ไปซื้อคันอื่น
สรุปได้รถถูกๆมาขับเดือนเดียวพังซ่อมไม่จบไม่สิ้นเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย
โง่แล้วอวดฉลาดเหลือเกิน
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
1. ปรึกษาบุคคลรอบข้างให้เรียบร้อย และเห็นด้วยกับแนวคิดของเราก่อน
2. คงต้องมีมารยาทในการขอดูรถกับเจ้าของเค้า
3. มากที่สุด คงได้ขอติดเครื่องดูหน่อย
4. หากจะขอลองขับนู่นนี่ คงต้องวางตังค์ก่อนครับ ( รถของใครๆก็รัก )
5. รถเค้ามีข้อบกพร่องอะไร ก็จำไว้ ขอบคุณเจ้าของ แล้วกลับมาตัดสินใจ หาก ok ก็ซื้อ
6. ไปดูของเค้า แล้วติโน่นตินี่ มีสองพวก คือเต๊นท์รถจะหักคอไปขาย กับ อีกอย่างคือพวกมารยาททราม  เจ้าของรถไม่ควรเสียเวลาด้วยเลย

:bbbear_40:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
ไม่เคยเจอประสบการณ์การขายรถเอง (เพราะไม่คิดจะขาย 555+) เท่าที่อ่านจากในนี้แล้ว สงสารแทน เจออะไรแย่ๆกันหมดเลยๆ :bbbear_45: :bbbear_45: :bbbear_45:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
ถ้าผมเจอแบบนี้จะเฟี้ยงก้านสูบดีเซลไล่มันให้ไปเร็วที่สุด  :bbbear_39:

ออฟไลน์ กรองทิพย์

• *
  • Popular Vote : 12
รู้สึกข้อ3จะมีผมอยู่ในนั้นด้วยอะคับ5555 :bbbear_11:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
รู้สึกข้อ3จะมีผมอยู่ในนั้นด้วยอะคับ5555 :bbbear_11:

ระดับ ผอ. ไม่ต้องกลัวแล้วก้าบบบ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Adi Autolism..
ใช่ๆๆเคยเจอพวกติๆๆ ก็บอกว่าขายตามสภาพแบบนี้ ก็เก็บไปตัดสินใจกันเองจะมาบอกกรูทามไม  :bbbear_29:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
อยู่ ในข้อ 3 เต็มๆ ว่ะเฮ้ย
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
โชคดีเพื่อนทำเต๊นท์ 5 5 5 ให้มันไปจัดการซะง่ายสุด ไม่ปวดหัว
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
บางครั้งเจอพวกทำมึน  คุยซะดิบดี  ต่อรองราคากันทางโทรศัพท์เสร็จ   
พอถึงวันนัดดูรถ   
นาย X กับพวกมาซะ 3-4  คนเป็นกองเชียร์มาดูรถ
ดูไปดูมา  ติดเครื่องให้ฟัง   ก็อยากจะลองวิ่ง
เราก็ไม่อยากให้นาย  X  ลองขับเอง   กลัวเหยียบหนัก  /  ซิ่งจัด   อาจเครื่องพังหรืออุบัติเหตุใครจะรับผิดชอบ
เราก็วิ่งโชว์     บรรทุกพวกนาย X ไป 3-4  คน    ระหว่างทางก็ชมนู่นดี  วิ่งดี   แล้วต่อรองราคาอีก
จนในที่สุดก่อนตัดสินใจ   นาย X ก็ขอลองขับสักรอบทางด่วน     คิดว่านาย X  มันจะเอาจริงๆ แล้ว
ตอนลองรถกดซะมิด  ซัดไปประมาณ 20 กิโล    กดไป 220+ km/h
เสียวแทบตาย   กลัวนาย X พาไปมิด
พอลงทางด่วนกำลังจะคุยเรื่องทำสัญญาวางมัดจำ   นาย X โทรหาแฟนๆ บอกโอเค   แต่โทรไปหาแม่ๆ บอกไม่อนุมัติเงิน
นาย X บอกรักแม่มากกว่าเมีย   เพราะฉะนั้นวันนี้  "ขอบคุณครับ"   ที่ให้ลองรถ   รถพี่ขับดีมากครับ
นาย X  เปิดตูดแน่บ   พลิ้วหายไปกับสายลม

อ้าว.....ลองรถฟรี   แล้วน้ำมันกรูละใครจ่ายวะ

หลังจากนั้นจะขายรถเลยตัดปัญหาขายให้พวกเต้นท์ ( ที่รู้จัก )  กันดีกว่าครับ
เงินน้อยหน่อยนแต่ไม่ต้องเสี่ยง   ไม่ต้องเจอพวกมึน   ไม่ต้องเจอนายหน้ากดราคากวนอารมณ์

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_10:  ยังไม่เคยขายคิดว่าตามนั้น..เลย

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
ไม่ทราบ จขกท มีเมียแล้วยังครับ 

ถ้ามีแล้ว  ยินดีด้วย ที่ ทำตามใจจะซื้อ ของราคาสูงได้แบบไม่ต้อง ถามคู่ชีวิต 

ผมเคยเขียนไปในกระทู้ท่านนึงล่ะ ว่า บางที เราจะซื้ออะไร ใจอยากได้ ก้อไปดู พอโอเคจะซื้อละนะ ก้อต้องถามภรรยา

ซึ่งผมก้อเป็น  สุดท้ายก้อต้องบอกตามตรง...ว่าเมียไม่ให้ครับ  หรือ จะให้หายไป ไม่รับโทร  ก้อโดนด่าอีก ใช่มี๊ย?  บอกความจริงก้อด่า คนขายบางคนก้อแปลก

นั้นมุมมอง ของผม    ไปดูมาก่อน เลือกแล้วให้เสร็จ ถ้าโอเคไปบอกภรรยา  ได้ก้อได้ ไม่ได้ก้อจบ    ภรรยาคนซื้อ อาจจะชอบ จีซี ก้อได้ เลย ปฏิเสธเลกาซี่ 

ถ้ายัง ไม่แต่งงาน  ลองแต่งงานมีเมีย ไม่พอลองมีลูกด้วย  แล้วจะเข้าใจ    ว่า ไอ้ที่เขียนๆๆ  แม่ บ้าง  จิกหัวบ้าง  ...  เรื่องคุณสองคนบ้าง  นั้นแหล่ะ

ถ้าไม่เป็นอย่างว่าก้อขอโทษครับ    ผมไม่ได้กลัวภรรยา  แต่เกรงอยู่ เพราะเค้า เลี้ยงลูกให้  บางทีก้อให้ ข้อคิด มุมมองบางครั้งที่เราถูกกิเลสครอบงำไว้

ข้ออื่นๆ ผมเห็นด้วยครับ

แต่ข้อ ภรรยา  ให้โอกาส ซักหน่อย บางทีมันอยากได้ง่ะ  แต่เมียไม่ให้   คุณก้อเปิดใจกว้างๆ  ว่าอย่างน้อยเค้าก้ออยากได้ ไม่งั้นไม่ดิ้นรนมาดูรถหรอก

ปล.  ถ้ายังไม่มี เมีย   แล้ว วันหน้า เกิดมีขึ้นมา   แล้วเป็นแบบนี้  ก้อกลับมาเขียนบอกกันก้อได้นะครับ :bbbear_25: